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Iwe shauku

Ifanye Haki

KITUO cha Huduma za Sheria Zaznibar  (ZLSC) Kimeazishwa 
rasmi mwaka 1992 hapa Zanzibar. Madhumuni makubwa ya 
kuanzishwa kituo hiki ni kutoa msaada wa kisheria kwa wasio-
jiweza, walemavu, wanawake, na watoto.

Aidha, Kituo huandaa semina na waarsha zinazohusiana na mambo 
ya sheria, Haki za Binadamu, Utawala Bora na kufanya tafi ti za 
sheria kwa madhumuni ya kisaidia maendeleo ya Zanzibar na 
Tanzania kwa jumla.

Kituo kimesajiliwa kupitia Sheria za Zanzibar na hutoa huduma zake 
bila ya malipo. Vile vile, Kituo hakina uhusiano wa aina yoyote 
na chama chochote cha siasa, ndani au nje nchi. Hutekeleza 
kazi zake kwa mujibu wa utaratibu wake.

Katika miaka yote kumi na saba (1992 – 2009) ya uhai wake, Kituo 
kmefanikiwa kuanzisha mahusiano na Jumuiya mbali mbali 
za kisheria na kufanya kazi kwa mashirikiano na mashirika ya 
Kimataifa kama vile Shirika la Umoja wa Mataifa na Maendeleo  
(UNDP).

Vile vile, Kituo kimeweza kuchapisha vitabu vya Sheria ikiwemo 
uchapishaji wa Ripoti ya Haki za Binadmu Zanzibar. Vitabu hivi 
vimesambazwa katika Maktaba mbali mbali ziliopo ndani na 
nje ya nchi kwa ajili ya kusaidia sekta ya sheria.

Kwa viegezo vya aina yoyote, Kituo kimefanikiwa kutekeleza malen-
go kwa zaidi ya asilimia 70, jambo ambalo ni faraja na mfano 
wa kuigwa na Jumuiya nyengine zisizo za Serikali.

Katika hatua kuhakikisha kinawafi kia wananchi kwa njia tofauti, 
Kituo kimeamua kuchapisha Gazeti lake ikiwa ni chombo 
maalum cha mawasiliano.

Gazeti hili tunaamini litasaidia kusambaza elimu ya sheria kwa 
ujumla.

Sera ya Gazeti hili itakuwa ni kuelimisha Umma. Gazeti litabeba 
habari na makala za Sheria zilizofanyiwa utafi ti wa kina na 
kuandikwa na wataalamu wa sheria. 

Makala zitakazochapishwa na Gazeti hili zitakuwa ni fupi fupi kwa 
sababu ya nafasi ya Gazeti lakini zitakidhi haja kwa wasomaji.

WANANCHI wote manombwa kusoma Gazeti hili la Kituo kwa madhumuni ya kujifunza 
zaidi na kupipma maendeleo ya utendaji kazi wa Kituo. Tunakaribisha barua za maoni 

kutoka kwa wasomaji na mchango wa makala kwa ajili ya kuelimisha umma.
Aidha wote watakaopenda kuchangia au kutia maoni yao katika jarida la sheria na 

haki wanatakiwa wajitambulishe kwa majina pamoja na anuani zao ili kuleta ufanisi, 
ukweli na uwazi katika kuendeleza Jarida hili. 

Aidha wote watakaopenda kuchangia au kutia maoni yao katika jarida la sheria na 
haki wanatakiwa wajitambulishe kwa majina pamoja na anuani zao ili kuleta ufanisi, 

ukweli na uwazi katika kuendeleza Jarida hili. 
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HABARI

TANGU kutolewaTamko la Umoja wa 
Mataifa la Haki za Binadamu mnamo 
tarehe 10 Disemba 1948 sasa ni  

miaka miaka sitini na moja  (61), Mataifa 
mengi duniani yamekuwa yakiadhmisha 
kuzaliwa kwa tamko hilo kila ifikapo tarehe 
10 Disemba.kwa kuandaa mada na mida-
halo mblia mbali mbali  inayohusu Haki za 
Bindamu ;pamoja na kutoa tamko rasmi 
kila mwaka Maadhimisho hayo yanapo-
fanyika.Na kwa mwaka huu 2009 tamko 
rasmi la Umoja wa Mataifa lililotolewa siku 
ya Haki za Binadamu Duniani ni “Watu 
wote huzaliwa sawa na huru, kemea aina 
zote za udhalilishaji”.

Zanzibar nayo iliadhimisha siku hiyo 
Kimataifa mnamo tarehe 10 Disemba  
2009 kwa kuweka midahalo mbali  mbali 
inayohusu haki za Binadamu ambapo 
kilele chake kiliazimishwa katika Ukumbi 
wa Bwawani Zanzibar na Mgeni Rasmi 
aliekuwa Rais wa Zanzibar Mh. Amani 
Abeid Karume.

 Na kwa upande wa Pemba maad-
himisho hayo yaliandaliwa na Kituo cha 
Huduma za Sheria Zanzibar siku ya tarehe 
10 Disemba 2009, ambapo yaliadhimishwa 
kimataifa kuanzia saa mbili na nusu asu-
buhi mpaka saa saba kamili mchana huko 
katika Ukumbi wa Chuo cha Ualimu  cha 

Z’bar yaadhimisha siku  ya 
haki za binaadamu duniani

Benjamin W. Mkapa  Wete Pemba.
Maadhimisho hayo yalifungu-

liwa  Rasmi Kimataifa na Mgeni Rasmi 
Afisa Mdhamini Wizara ya Nchi Katiba na 
Utawala Bora Mh. Hemed Rashid, ambaye 
alipata nafasi ya kutoa nasaha zake kwa 
kulieleza kwa kifupi Tangazo la Umoja 
wa Kimataifa la Haki za Binadamu, pia 
amesema kuwa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar inathamini na kuzilinda emhaki 
za Binadamu na mwisho Mgeni Rasmi 
huyo alisema  kuwa jukumu na wajibu 
wa kuheshimu haki za Binadamu sio tu 
la Serikali peke yake bali pia amewataka 
wananchi walioshiriki katika maadhimisha 
hayo, kuwa na wajibu wa kuzilinda haki 
hizo miongoni mwao.

Mbali na ufunguzi na nasaha hizo 
za Mgeni Rasmi pia Kituo cha Huduma 
za Sheria katika kutekeleza dira yake 
waliandaa mada mbali  mbali zilizobeba 
dhamira Haki za Binadam, mada hizo ni 
pamoja na Haki za Binadamu katika katiba 
ya Zanzibar (1984) na Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania  (1977) na Haki 
za Binadamu , kuhusiana na Tamko la 
Umoja waMataifa. Mada hizo ziliandaliwa 
na kutolewa na Wajumbe wa Kituo cha 
Huduma za Sheria akiwemo Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo Mr. Iss-haq I. Sharif 
na Mjumbe kutoka Bodi ya mdhamin wa 
Kituo  Mh. Safia M. Khamis kupitia mada 
hizo Kituo cha Huduma za Sheria Zanzi-
bar  waliandaa majadiliano na maoni kwa 

wananchi walioshiriki katika  maadhimo 
hayo, wananchi walio wengi walionekana 
kutoa maoni juu ya ukiukwaji na uvunjwaji 
mkubwa wa haki za binadamu katika jamii 
ya Zanzibar.

Kupitia maoni na mjadala huo Kituo 
cha Huduma za Sheria kimekiri kuwa upo 
uvunjwaji mkubwa wa haki za Binadamu 
hivyo kituo kimechukuwa jukumu la kutoa 
mafunzo yanayohusu haki  za binadamu 
kwa wananchi wote wan ngazi za utawala 
na ngazi za chini.

Wananchi walioshiriki katika maad-
himisho hayo pia walionesha kilio chao 
cha ukosekanaji  mkubwa wa haki za 
binadamu kupitia mashairi yaliyosomwa 
na kuandaliwa na wanafunzi wa Skuli ya 
Sekondari  Kizimbani Wete, Pemba.

Maadhimisho hayo yalifungwa rasmi  
na Mkurungenzi Mtendaji wa Kituo cha 
Huduma za Sheria  Mr.Iss.-haq I. Shariff 
,ambapo aliyafunga rasmi maadhmisho 
hayo  kwa kuwataka wananchi wawe na 
wajibu wa kufuatilia na kuzisoma kwa 
vitendo haki za binadamu zilizomo ndani 
ya Katiba ya Zanzibar (1984) na Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
(1977).

Mwisho kabisa maadhimisho hayo 
yalitumbuizwa na ngoma ya asili iitwayo 
“Msewe “iliyotayarishwa na wanafunzi wa 
Skuli ya Mchanga Mdogo Pemba.
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MAKALA

ARDHI ni moja katika rasilimali muhimu hapa Zanzibar. Ardhi ina historia ndefu. 
Tunaweza kuigawa historia ya radhi katika vipindi viwili tofauti. Kipindi cha kwanza ni 
wakati Zanzibar ilipokuwa chini ya utawala wa wageni kutoka nje ya nchi.

Na kipindi cha pili ni baada ya Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka 1964. Vipindi hivyi viwili 
vinatoa picha kamili ya historia na sheria za ardhi zilizopo kabla ya Mapinduzi na zile za 
baada ya Mapinduzi.

Hata hivyo, kwa madhumuni ya makala hii tutaangalia zaidi kuhusu sheria za ardhi 
zilizotungwa baada ya Mapinduzi. Na sheria zote hizi zimekuja ili kuweka mazingira 
mazuri ya kumiliki na matumizi ya ardhi kwa wazanzibari wote.

MAANA YA ARDHI

Ardhi ni sehemu ya dunia yenye mkusanyiko  wa mchanga na udongo. Kwa mtazamo wa 
sheria neno ‘’ardhi’’ lina maana pana zaidi ya hiyo ya awali iliyotajwa hapo juu.

Kwa mujibu wa kifungu cha 2 za Sheria ya Matumizi ya Ardhi ya 1992, ardhi inatafsiriwa 
kujumuisha ardhi yenyewe, pamoja na ile sehemu ya ardhi iliyofunikwa na maji pia 
na vitu vyote vinavyoota juu ya ardhi yakiwemo majengo na vitu vyengine vyote 
vilivyoshikana na ardhi isipokuwa miti iliyoainishwa wazi na inayomilikiwa tofauti na ardhi 
iliyopo.

SHERIA ZA ARDHI

Zipo sheria za ardhi zifuatazo:-
(1) Sheria ya Kumiliki Ardhi No. 10/1990 Land Adjudication Act.
(2) Sheria Ya Matumizi ya Ardhi No. 12/1992 Land Tenure Act.
(3) Sheria Ya Mahakama Ya Ardhi No. 7/1994 Land Tribunal Act.
(4) Sheria Ya Uhaulishaji Ardhi No 08/1994 Land Transfer Act.

UMILIKAJI WA ARDHI

Kwa mujibu wa Sheria Ya Matumizi Ya Ardhi Nam. 12 ya 1992, Serikali ya Mapinduzi ya 

Zijuwe sheria za ardhi
Zanzibar ndio inayomiliki ardhi yote iliyopo 
Zanzibar. Mzanzibari ana haki ya kuhodhi 
na kutumia ardhi (Right of Occupancy). 
Haki ya kumiliki ardhi, kwa mujibu wa 
kifungu cha 7 cha sheria hii iliyotajwa hapa 
juu, haki ya matumizi ya ardhi inaweza 
kupatikana kupitia njia moja ya zifuatazo:-

(a) Kupewa na Serikali; mtu anaweza 
kumiliki ardhi mara moja kwa ajili ya kilimo 
na mara mbili kwa ajili ya makaazi.
(b) Kutambuliwa kwa haki ya 
matumizi ya ardhi kupitia maamuzi ya 
Mahakama ya Ardhi.
(c) Kurithi.
(d) Kununua.
(e) Hiba.

MASHARTI YA UMILIKI ARDHI

(a) Kwa mzanzibari asiyepungua  
 umri wa miaka 18.
(b) Ardhi isajiliwe tokea mtu   
 anapoipata.
(c) Kuitumia ardhi hiyo kwa mujibu  
 wa Serikali inavyotaka.
(d) Kuiendeleza ndani ya miaka  
 miwili.
(e) Mtumiaji haezi kuigawa au  
 kuipunguza ardhi hiyo.
(f) Mtumiaji anaweza kutoa hiba 
au kuikodisha kwa masharti yaliyowekwa 
kisheria na kusajiliwa katika siku 60.
(g) Mtumiaji anaweza kurithi kwa  
 mujibu wa sheria.

KUKATISHWA HAKI YA UMILIKI ARDHI

 Serikali ambayo kisheria ndio mmiliki 
ardhi yote Zanzibar inaweza kumyanganya 
au kukatisha haki ya kuhodhi ardhi kutoka 
kwa mtu yoyote hata kama ikiwa amepewa 
kihalali isipokuwa kukatishwa huko 
kutakua kwa sababu zifuatazo:-

(a) Kwa maslahi ya Taifa (kwa mujibu 
wa kifungu 56 cha Sheria hii. Serikali 
inaweza kuchukua ardhi ya mzanzibari 
kwa sababu za msingi na kwa manufaa 
ya wananchi kwa mfano: kupitisha njia, 
kujenga hospitali, sehemu za viwanda. 
Hata hivyo, masharti ya kuondoshwa kwa 
maslahi ya Taifa:- (i) Lazima ithibitishwe 
na Mahakama ya Ardhi (ii) Mwenye 
kuondoshwa alipwe fidia kwa thamani 
halisi ya vitu vyake vilivyomo katika ardhi 
yake.
(b) Sio mzanzibari (kwa mujibu 
wa kifungu 57 cha Sheria hii (i) Waziri 
anayehusika anaweza kumuondoshea 
haki hiyo wakati wowote.
(c) Endapo mmiliki anajaribu 
kuhaulisha haki yake kwa asiyekua 
mzanzibari (kwa mujibu wa kifungu 57 (b)).
(d) Endapo mmiliki ameshindwa  
 kuitumia ardhi.

          Itaendelea toleo lijalo........
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HABARI

MAFUNZO ya Marani wa Ma-
hakama yalitayarishwa na Kituo 
cha huduma za sheria Zanzibar  

(ZLSC) kwa kushirikiana na Mahakama 
Kuu ya Zanzibar.

Mafunzo hayo yalifanyika kwa muda 
wa siku nne; siku mbili kwa upande wa 
Pemba na siku mbili kwa upande wa 
Unguja.

Kwa upande wa Pemba , mafunzo 
hayo yalifanyika siku ya tarehe 11 na 12 
Disemba, 2009 katka Ukumbi wa Makonyo 
,Wawi ,kuanzia saa 2:30 asubuhi hadi saa 
9:00 mchana.

Kwa upande wa Unguja yalifanyika 
siku ya tarehe 19 na 20 Disemba , 2009 
katika Ukumbi wa Skuli ya Elimu Mbadala  
hapo Rahaleo , saa 2:30 asubuhi mpaka 
saa 9:30 mchana.

Mafunzo hayo yaliwashirikisha Ma-
karani wote wa Mahakama za Unguja na 
Pemba pamoja na wasaidizi wa sheria 
kutoka katika majimbo yote ya Unguja na 
Pemba.

Mara nyingi mafunzo haya hutolewa 
kwa dhamira ya kuwafanya washiriki 
kuweza kutambua haki na wajibu wao wa 
kazi katika kulinda na kukuza  haki za bin-
adamu ili kuleta mabadiliko katika mfumo 
mzima wa Mahakama.

Mafunzo hayo yalifunguliwa na mgeni 
rasmi Mheshimiwa Hemed Rashid ambaye 
ni Afisa Mdhamini Wizara ya Nchi (AR) 
Katiba na Utawala Bora, hii ni kwa upande 
wa Pemba. Na kwa upande Unguja yali-
funguliwa na Mgeni Rasmi Mheshimiwa 
Jaji Mshibe Ali Bakar ambao wote kwa 
pamoja walitoa nasaha zao   kwa Makara-
ni wa Mahakama ikiwemo ile  ya kuwataka 
watunze maadili yao ya kazi wanapokuwa 
kazini.

Mada zilizowasilishwa katika mafunzo 
hayo ni kama zifuatazo:-

• Haki za Binadamu kama ili-
vyoelezwa katika Katiba ya Zanzibar ya 
mwaka 1984 na ile Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.

 Mada hii iliwasilishwa na Mkurugenzi 
wa Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar, 
Ndugu Iss-haq I. Shariff.

• Haki za Binadamu na maendeleo 
ya jamii ambayo iliwasilishwa na Bi Safia 
Masoud Khamis . Yeye alizungumzia zaidi 
Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984. Kuan-
zia  kifungu cha 11 hadi kifungu cha 25 (a) 
ambavyo vyote kwa pamoja vinachambua  
haki hizo zikiwemo haki ya kuishi na ile 
haki ya kumiliki mali.

• Utendaji na maadili ya shughuli 
za Mahakama . Mada ambayo iliwasil-
ishwa na Mheshimiwa Yose Mlambwina 
ambaye alizungumzia maadili ya watumi-
shi wa Umma na haki zao. Pia alizungum-

Makarani wa 
mahakama 
wapatiwa 
mafunzo

inayojumuisha mipaka ya kazi karani wa 
Mahakama, suala la mavazi na usafi wa 
mwili pamoja na kujiendeleza kitaaluma.

• Sheria ya ,mwenendo wa makosa 
ya Jinai Zanzibar, mada ambayo iliwas-
ilishwa na Ramadhan  A. Nassib kutoka 
Afisi ya Mkurugenzi wa mashataka wa 
Serikali (D.P.P). Mwasilishaji alizungumza   
mwenendo mzima wa kuwakamata wash-
tumiwa , kuwahoji , kuwapekuwa pamoja 
na mwenendo wa mashtaka yenyewe ya-
napofikishwa Mahakamani  mpaka kufikia 
maamuzi ya mwisho.

• Mwenendo wa Makosa ya .Madai 
Zanzibar mada  hii iliwasilishwa na Dr. 
Hamud I. Majamba ambaye alielezea 
taratibu za Mahakama zikiwemo zikiwemo 
zile za kuandika Hati za madai na hati za 
majibu ya madai.

Pia alizungumzia suala zima la ku-
suluhisha madai pale tu yanapofikishwa 
Mahakamani bila ya kuyafikisha kwenye 
vyombo husika.

Dr. Majamba litoa ushauri kwa Maka-
rani wa Mahakama kuacha kufanya  kazi 
za Sheria ambazo kisheria hawaruhusiwi 
kuzifanya wao zikiwemo zile za  kuandika 
hati za madai na zile za majibu ya madai 
kwa wateja.

Baada ya mada hizo kuwasilishwa, 
Washiriki walipangwa kwa makudi na 
kupewa maswali ambapo kila kundi liliwas-
ilishwa na mtu mmoja wa kusoma majibu 
hayo.

Vile vile kulikuwa na majadiliano na 
kupokea maoni kwa makufunzi hao. Kituo 
cha Huduma za Sheria kimebaini mambo 
yafauatayo:-

i) Kwamba watumishi Watumishi  
(Makarani ) hao wa Mahakama hawakuwa 
na mwamko n a uelewa juu ya sheria za 
Watumishi wa Umm na , zikiwemo  zile za 

maadili na wajibu wa Makarani.
ii) Walikuwa hamwafahamu wajibu wao 

wa kazi kwani walikuwa wakiandika baadhi 
ya mambo ambayo kisheria hawarusiwi, 
Mfano kuandika hati za Madai.

iii) Makarani walio wengi walikuwa 
hawafahamu suala  zima la haki za Binad-
amu zilizomo ndaniya Katiba ya Zanzibar 
ya mwaka 1984 na ile ya Jamhuri ya 
Muungano  ya mwaka 1977.

iv) Makarani walio wengi hawana elimu 
juu ya sheria ikiwemo  uhuru wa Mahaka-
ma, Utawala wa sheria na uendeshaji wa 
kesi za Madai na zile za Jinai.

Hivyo basi, baada ya kupata mafunzo 
hayo waliahidi  kujirekebisha na kufanya 
kazi kwa mujibu wa sheria za watumishi 
wa Umma.

Tarajio la kituo cha Huduma za sheria 
Zanzibar  (ZLSC) ni kuendesha na kutoa 
elimu ya sheria mara kwa mara kwa Ma-
karani waMahakama ili waweze kufahamu 
wajibu na maadili ya kazi zao katika 
kuhakikisha suala la utekelezaji wa haki za 
Binadamu linafanikiwa.

Hivyo basi Wadau wa sheria na Asasi 
za Serikali hazina budi kushirikiana kwa 
pamoja kilifikia lengo hili.

S emina hii inafungwa na Mheshimiwa 
Hemed Rashid, Afisa Mdhamini Wizara 
ya Nchi (AR) Katiba na Utawala Bora kwa 
upande wa Pemba. Na Unguja imefungwa 
na Mheshimwa Khamis Ramadhan Ab-
dalla, Mrajis  Mahakama Kuu Zanzibar.

Wafungaji hawa kwa pamoja walitoa 
nasaha zao kwa Makarani zikiwemo zile 
za kutekeleza majukumu yao na kuzinga-
tia  yale yote ambayo wameyapata katika 
mafunzo hayo ili wawe  mfano mzuri wa 
kuigwa na kusifiwa katika jamii ambayo 
inajali na kulinda haki za binadamu. zia suala la wa Mahakama kwa 

kuzingatia Sheria No. 13 ya 1999, 
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HABARI

JAMII iliyoelimika ni mihimili imara 
katika maendeleo endelevu. Hii 
ni  kwa sababu kwamba jamii hiyo 

hufanya mambo yote kwa kufuata utara-
tibu maalum uliofuatiliwa na kutekeleza 
majikimi yake kwa umakini.

Hata hivyo jamii na makundi mbali 
mbali hayawezi kufikia hapo kama micha-
go ya taasisi tofauti haijawekwa kuwapatia 
taaluma husika kwa mujibu wa shughuli za 
kundi hilo.

Mafunzo kwa vyama vya wafanyakazi 
ni moja ya hatua za msingi zinazochuku-
liwa ili kufikia ……………… yaliyoelezwa 
hapo juu. Mafunzo haya ni muhimu katika 
uwepo wa utumishi ulio bora na wenye 
ufanisi katika sehemu tofauti za kazi. 
Hii ni kwenye vyama vya wafanyakazi 
vinakusanya makundi tofauti ya watumi-
shi katika sekta mbali mbali ziwe zile za 
Umma na za binafsi. Hatua hii ……………. 
Kwenda sababu na ule msemo usemao 
“Ukimuelimisha mwanamke umeelimisha 
jamii nzima.” Hivyo mimi na imani yangu 
kuwa “ukielimisha vyama vya wafanyakazi 
umeelimisha yote ya wafanyakazi.”

N I dhahir kwamba mafunzo ya vyama 
vya wafanyakazi mbali ya kuviwezsha 
vyama hivyo kufahamu zaidi mchango 
wake katika utumishi na kwa wanachama 
wao huvifundisha vyama hivyo sehemu 
ya wafanyakazi haki na wajibu wao katika 
kazi.

Taaluma inayohusu haki, wajibu na 
majuku ya wafanyakazi, na wafanyakazi ni 
vyombo muhimu 

Sana na ikitolewa ipasavyo ni sababu 
ya mabadiliko ya mazingira katika sehemu 
za kazi na itapelekea utendaji bora.

Kwa lengo la kufanikisha azma hiyo, 
ndio ilikuwa msukumo uliosababisha Kituo 
cha Huduma za Sheria Zanzibar [ZLSC] 
kuandaa na kuendesha mafunzo kwa 
watendaji wa vyama vyama vya

Wafanyakazi Zanzibar kati ya tere-
he……………………. Unguja na Tare-
he……………………… Pemba.

Mafunzo haya hayakuendeshwa kwa 
bahati mbaya bali yalitokana na mifumo 
yenyewe na pia yalilenga katika utekelezaji 
wa hoja ya ………………….. ya kituo ya 
kutoa elimu ya kisheria kwa jamii kwa 
mantiki ya kuongeza uelewa juu ya haki na 
wajibu wao.

Jumala ya sheria 6 zinazohusu ajira 
zilifafanuliwa, …………….. na kujadiliwa 
nawawezeshaji na washiriki zikiwemo:

i) Sheria ya Ajira
ii)Sheria ya mahusiano kazi
Kwa upande wa washiriki  Kituo kwa 

kushirikiana na shirikisho la vyama vya 
wafanyakazi ZATUC kilikusa

nya jumla ya washiriki 70 {35 Unguja 
na 35 Pemba} kutoka vyama tofauti vya 
wafanyakazi katika mafunzo hayo.

Mafunzo ya vyama vya wafanyakazi

Jambo la kusikitisha ambalo lilibainika 
ni kuwa hata miongoni mwa washiriki hao 
walikuwa miongoni mwao walikuwa tayari 
ni waathirika wa matatizo tofauti katika 
sehemu zao za kazi kama vile kunyimwa 
haki ya likizo kutokana na kutfahamu 
taratibu za kisheria na haki yao hiyo kwa 
waajiri na waajiriwa.

Mbali na hayo Kituo kilibainikuwa jamii  

iko tayari kujifunza nakupokea aina tofauti 
za taaluma.

Mwisho ni imani yetu kuwa mafunzo 
haya ……………………………………….. 
na elimu iliyotolewa …………………….. 
kulinda na kupata haki zote majukumu.
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MAKALA

HAKI ya dhamana sio msamiati mpya 
kwa wananchi. Mara kwa mara, 
msamiati huu hutanganzwa na 

vyombo vya habari pale kunapokuwepo 
kesi ya jinai mahakamani. Dhamana ni 
haki ya katiba. Lakini mahakama ina 
mamlaka kumpa au kumnyima mshtakiwa.

Uamuzi wa mahakama kumpa au 
kumyima mshatakiwa hutegemea na 
mazingira ya kesi na mshtakiwa kutimiza 
masharti ya dhamana. Baadhi ya wakati, 
masharti ya dhamana huwa ya kawaida 
na baadhi ya wakati huwa magumu na 
mshatakiwa hushindwa kuyatimiza.

Haki ya dhamana ni miongoni mwa 
haki za msingi za binaadamu. Ni haki ya 
mtu kuwa huru. Asili ya haki za binaadamu 
hazitokani na katiba wala mikataba ya 
kimataifa. Ni haki za binaadamu wote 
kutokana na nasabu ya wao kuwa 
binaadamu.

 
NINI HAKI YA DHAMANA?

Haki ya dhamana ni haki ya mtu kuwa 
huru wakati anakabiliwa na tuhuma au 
shtaka la kuvunja sheria. Hapa ndipo 
tunapokabiliwa na suala zima la kupima 
kati ya kulinda uhuru wa mtu au kikundi 
cha watu bila ya kuathiri uhuru wa watu 
wengine ambao pengine kwa kupewa 
uhuru mtu mmoja au kikundi cha watu bila 
ya kuhatarisha uhuru wa watu walio wengi 
katika jamii husika.

Sheria ya Uendeshaji Mashtaka ya 
Jinai (Criminal Procedure Act No. 7 of 
2007) ina vipengele kuanzia kifungu 150 
mpaka kifungu 161 vinatoa maelezo juu 
ya haki ya dhamana. Kwa kweli, haki ya 
dhamana ni utaratibu ambao uhuru wa mtu 
ambao unahitaji kurudishwa katika hali ya 
kawaida kwa masharti au bila ya masharti 
yatayowekwa na Mahakama yenye 
mamlaka ya kesi husika.

NINI NAFASI YA MTU ALIYEPEWA 
DHAMANA?

Mtu yeyote anayekabiliwa na shtaka 
anahesabiwa kuwa ni mtu huru mpaka 
pale kosa lake litakapothibiti na mahakama 
kumtia hatiani kutokana na vifungu vya 
sheria. Kesi inaweza kuchukua muda 
mrefu, hata zaidi ya miaka miwili, bila ya 
kumalizika.

Pindipo uhuru wa mtu huyo husika 
utaachwa kuwa mashakani au hatarini 
kwa kipindi chote hicho, itakuwa sawa 
na kumvunjia pamoja na kumnyanganya 
haki yake ya kuwa kiumbe huru kama 
zielezavyo katiba zetu

Aidha, tafsiri ya haki ya dhamana 
inaweza kuelezwa kuwa ni kitendo 
cha kumuachilia mtu ambae alikuwa 
anashikiliwa au amewekwa mahabusu au 
hali ya kizuizi fulani kwa kutoa au kuweka 
dhamana au ahadi kwa madhumuni 
ya kumrudisha kwa wahusika siku 
atakayohitajika.

HAKI YA DHAMANA HUMPA 
MSHTAKIWA UHURU WA MOJA KWA 

MOJA?
Lazima ieleweke kwamba haki ya 

dhamani sio haki ya mshatakiwa kuwa 
huru moja kwa moja. Ni haki ya kuwa nje 
ya ulinzi wa kushikiliwa na vyombo vya 
dola. Na badala yake, mshtakiwa anakuwa 
chini ya dhamana ya wadhamini ambao 
hutoa ahadi ya kumrudisha mahakamani 
siku na tarehe atakapohitajika.

Ijuwe haki ya dhamana

Dhamani sio uthibitisho ya uhuru kamili. Wakati mwengine dhamana hutolewa 
kwa masharti ambayo mdhaminiwa akiyavunja haki hiyo ya dhamana huondolewa na 
Mahakama.

KATIBA ZINASEMA NINI KUHUSU HAKI YA DHAMANA?
Ibara ya 12 (1) na (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977 na 

Ibara ya 11 (1) na (2) and Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 kwa pamoja zinaeleza 
kwamba ‘’binaadamu wote huzaliwa huru, na wote ni sawa,’’ na ‘’kila mtu anatahili 
heshima ya kutambuliwa na kuthaminiwa utu wake.’’

Mshtakiwa anahesabiwa kuwa huru mpaka pale mahakama itakapomtia mahakamani 
kwa kosa aliloshtakiwa nalo. Mshtaki ana wajibu wa kuthibitisha kosa dhidi ya mshtakiwa 
katika kigezo cha ‘’pasi na mashaka yoyote.’’ 

Kabla ya mshtaki hajathibitisha kosa la mshtakiwa, mshtakiwa ana haki kuwa mtu 
asie na hatia. Na kwa mantiki hiyo, mshtakiwa ni lazima atendewe sawa na mtu yoyote 
ambae hana hatia. Ibara ya 12 (6) (b) ya Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 inaeleza 
kwamba ‘’mtu anaeshtakiwa kwa kosa la jinai hatatendewa kama mtu mwenye kosa hilo 
mpaka itakapothibitika kuwa anayo hatia ya kutenda kosa hilo.’’ 

Mashtaka yapi hayana dhamana?
Mashtaka ya yafuatayo mshtakiwa hapaswi kupewa dhamana (1) Kuua kwa 

makusudi 
(2) uhaini (3) wizi wa kutumia silaha (4) kupatikana na silaha za moto na (5) 

usafirishaji wa madawa ya kulevya.. mashtaka mengine yote yaliyobaki haki ya dhamana 
inatolewa.

NANI MWENYE MAMLAKA YA KUTOA DHAMANA?
Pamoja na kuwa dhamana ni haki ya msingi lakini bado inabaki katika mapendekezo 

au matakwa ya Jaji au Hakimu. Hata hivyo, inasisitizwa kwamba, jaji au hakimu lazima 
atoe maamuzi ya haki ya dhamana kutokana na hali halisi ya kesi na sio maamuzi 
yanayotokana na utashi wake binafsi.

Katika kesi ya Republic V/S MT.12153 L/CPL WAGENYI (1983) TLR 141, shahidi 
wa kesi hiyo aliswekwa rumande na mshtakiwa kufutiwa dhamana yake na Hakimu wa 
Wilaya kwa sababu eti alikuwa ananukia harufu ya pombe.

Katika rufaa ambayo ilisikilizwa na Jaji Mfalila alisema sehemu ya maneno yafuatayo 
‘’ watu wanaopewa madaraka wayatumie kwa uangalifu na wasihusishe mambo yao 
binafsi katika kutoa uamuzi, hii itasababisha matokeo yasiyo halali kama ilivyo katika kesi 
hii.’’
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HABARI

SIKU  ya Msaada  wa Kisheria  ni 
siku  ambayo  msaada wa  Kisheria  
hutolewa  bure  kwa watu wasio  

na uwezo na uelewa  wa kisheria,pamoja  
na wale  waliokuwa  hawana  uwezo  wa 
kuweka  wakili au mtu wa kuwasimamia 
mahakamani.
Katiba ya Zanzibar ya mwaka 
1984,imeeleza haki  mbalimbali  za 
kibinaadamu  ambazo  kila mwananchi  
anatakiwa  azipate  Kisheria ,miongoni 
mwa haki hizo  ni haki ya kupata  Usawa 
mbele  y asheria  kama  ilivyoelezwa  
katika ibara ya  12 (1)  ya katiba  ya  
Zanzibar, ibara hiyo inasomeka kama;

“Watu wote ni sawa mbele ya sheria 
, na wanayo haki, bila ya ubaguzi  
wowote,kulindwa 
Na kupata  haki sawa mbele ya sheria’’

Ili kuhakikisha  haki hiyo inafanikiwa   kila 
ifikapo tarehe 13 disemba ya kila mwaka  
nchi nyingi  zimekuwa zikiadhimisha  
siku  ya Msaada wa Kisheria , ambapo 
watu wote  hupata haki yao ya kimsingi 
ya kupata  msaada wa kisheria .Siku hii  
huadhimishwa  Kitaifa toka ilipoasisiwa 
Kimataifa .N a lengo kuu la siku hii 
ni kusaidia wanyonge,maskini,na 
wasiojiweza  ili  kupata haki zao.

Adhimio  la siku  ya Msaada wa Kisheria    
huadhimishwa  Kila ifikapo  tarehe  13  
Disemba  ya kila mwaka 
Kituo cha Msaada wa kisheria  , katika 
kutekeleza  majukumu yake kwa 
kuheshimu  Sheria  za Zanzibar kinatoa 
, Msaada wa Kisheria ikiwa ni pamoja 
na kutoa  msaada wa kupata wakili au 
msaidizi wa sheria  katika kusimamia  
mwenendo mzima wa kesi katika 
Mahakama,msaada huu  wa kupatiwa 
wakili bila  ya malipo  unatolewa  kwa watu  
maskini na wasiojiweza  kama ilivyoelezwa  
katika mwenendo   wa kesi  za madai  
oxxxvii, r II (I) (2), (3)  kwa  kuthibitika  na 
kuomba mahakamani kwa  Mfunguaji  kesi 
hiyo  ni maskini.
Maadhimisho  ya  siku  hiyo ,Kituo  
kilishirikiana na jumuiya ya wanasheria 
wanawake  Zanzibar (ZAFELA), Zanzibar 
law society(ZLS), Wafanyakazi wa 
ofisi ya DPP, Pamoja  wafanyakazi wa 
Mahkamani,  katika  maadhimisho hayo  
walitoa ushauri  na misaada mbali mbli ya 
kisheria.
  Kwa mwaka  huu Msaada wa Kisheria  
ulifanyika  huko Gombani,Wilaya  ya 
Chake Pemba. Msaada huo  ulianza   

Siku ya 
msaada wa 
kisheria

kutolewa  kuanzia  saa 2.30 asubuhi  hadi 
saa 8 mchana.
ZLSC  kikishirikiana  na 
ZLSC,ZAFELA,DPP’s office  na  
Mahakama  kiliendesha  misaada  ya  

Kisheria  na  kupata  kesi 11, ambapo  kesi 
zamadai zilikuwa  2 kesi ya vipande vya 
kupigia kura ilikuwa ni 1.
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