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Jarida la Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar

Toleo Na. 006     Jarida la kila miezi mitatu          Aprili - Juni, 2011

ZLSC Yapata Afi si Mpya

MAJAJI, mahakimu na 
makadhi wamefanyiwa 
semina ya kujadili njia 

bora za kusaidia kutetea haki za 
watoto kwa kuyapa kipaumbele 

Mahkama Zaombwa 
Kusaidia Maslahi ya Mtoto

maslahi ya mtoto (best interests 
of the child).

Semina hiyo iliandaliwa na 
Kituo cha Huduma za Sheria 
Zanzibar (ZLSC) kwa kushirikiana 

na Save the Children na uongozi 
wa Mahkama Zanzibar.

Wataalamu wa sheria kutoka 
Tanzania Bara na Zanzibar 
walijadiliana njia bora za kusaidia 
maslahi ya watoto ambao haki 
zao zinavunjwa na watoto 
wanaokinzana na sheria.

Aidha, washiriki walielezwa 
kuhusu ongezeko la kesi za 
ubakaji kwa watoto lakini misingi 
ya taratibu za Sheria hususan 
sheria ya ushahidi imekuwa ni 
kikwazo kwa wahusika kutiwa 
hatiani na kupewa adhabu.

Kutotiwa hatiani na kuadhibiwa 
kwa washtakiwa wa kesi za 
kubaka kumeongeza kasi ya 
ongezeko la kesi za kubaka 
Zanzibar.

Jumla ya mada sita 
ziliwasilishwa katika semina 
hiyo ya siku mbili iliyofanyika 
katika Grand Palace Hotel iliopo 

KITUO cha Huduma za 
Sheria Zanzibar (ZLSC) 
kimehamia katika Afi si 

mpya ziliopo katika mtaa wa 
Migombani mkabala na Migoz 
Supermarket iliyopo katika 
barabara inayoelekea Uwanja 
wa Ndege Zanzibar.

Mkurugenzi wa ZLSC Bw. 
Iss-haq Ismail Shariff alisema 
kwamba wamehamia katika 
Afi si mpya April 1, 2011 kutoka 

afi si ya zamani iliyopo mtaa wa 
Kibokoni mkabala na Skuli ya 
Maandalizi ya Kidutani.

Alisema Afi si mpya ina 
vyumba vya kutosha na 
maktaba itakayokuwa na 
uwezo wa kutumiwa na zaidi 
ya watu 20 kwa wakati mmoja 
inajengwa katika afi si hiyo.

Alisema ukumbi wa maktaba 
pia utatumika kwa ajili ya 

Uchomaji Moto Mabanda; 
Ukweli wapotoshwa Uk. 4

Ajira za Watoto ni 
changamoto nchini Uk. 6

Haki ya Dhamana Uk. 8

Haki za Watu wenye ulemavu 
Uk.12

Ripoti ya Haki za Binadamu 
Zanzibar 2010 yazinduliwa 

Uk. 18

Mrajis wa Mahkama Kuu Zanzibar, Bw. George Kazi akimtambulisha mgeni rasmi 
Mkurugenzi Mipango Bi.Mhaza Gharib katika semina ya watetezi.
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Maoni ya Mhariri

WANAFALSAFA mbali mbali wanaamini kwamba na 
madhumuni ya sheria ni kusaidia kurekebisha tabia na 

mwenendo wa binadamu ili jamii iweze kuishi kwa salama, 
amani na upendo. Ni vigumu kufi kiria vipi binadamu 
wangeliishi bila ya kuwepo sheria. Ingekuwa vurugu 
tupu!

Sheria na mikataba ya kimataifa, sheria na taratibu za 
kitaifa kwa pamoja zimesaidia kupunguza mifarakano 

katika jamii. Wale wote wanaokwenda kinyume na 
sheria bila ya kujali hadhi au umaarufu wao katika jamii 

wanapambana na mkono wa sheria katika nchi 
zinazoheshimu utawala wa sheria.

Katika kutekeleza sheria, taasisi maalum 
zinazosimamia sheria (enforcement institutions) 
zimeanzishwa. Taasisi hizo ni pamoja na Polisi 
- sehemu ya kwanza mtuhumiwa anapofi kishwa; 
Mahkama - sehemu ya pili ambapo maamuzi 
na hukumu hutolewa; na Magereza (Vyuo vya 
Mafunzo) wanapowekwa watuhumiwa kama 

mahabusu (remandees) au waliotiwa hatiani 
(convicts). Taasisi hizi zinaongozwa na Katiba na sheria za nchi katika utendaji wa 
kazi zao.

Kama tujuavyo, sheria haina macho na watu wote ni sawa mbele ya sheria. Baadhi 
ya wanaokinzana na sheria ni watoto (children in confl ict with the law). Kwa mujibu wa 
Mkataba wa Kimataifa wa Umoja wa Mataifa wa Watoto (United Nations Convention 
on the Rights of the Child - CRC) uliopitishwa mwaka 1989 na Mkataba wa Afrika wa 
Haki na Maslahi ya Watoto (African Charter on the Rights and Welfare of the Child 
- ACWRC) uliopitishwa na uliokuwa Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika (Organisation 
of African Unity – OAU) mwaka 1990, mtoto ni mtu mwenye chini ya miaka kumi na 
nane.

Lakini sheria nyingi, kama si zote, za uhalifu (penal laws) zinamfumbia macho mtu 
aliye chini ya miaka 12 mpaka 14 tu. Wote wanaoanzia miaka 14 na kuendelea sheria 
za uhalifu zinawabana na kuwaona kama watu wazima. Katika safu hii hatukusudii 
kujadili migongano ya sheria na mikataba ya kimataifa. La hasha!

Tunachokusudia kukijadili ni maslahi ya watoto (best interests) waliokinzana na 
sheria na jinsi taasisi husika, polisi, mahkama na magereza na vyuo vya mafunzo 
zinavyowashughulikia watoto wanaojikuta mbele ya taasisi hizi.

Tafi ti zilizofanywa katika baadhi ya nchi zilizoendelea na zinazoendelea zinaonyesha 
kwamba maslahi ya watoto hayapewi kipaumbele. Haki za watoto wanapofi kishwa 
polisi hazizingatiwi na huchanganywa pamoja na watu wazima waliofanya makosa, 
jambo ambalo lazima lipigwe vita kwa nguvu zote.

Katika kusikiliza kesi hadi kufi kia kutoa uamuzi baadhi ya mahkama haziangalii 
kwa macho ya huruma wala upendo maslahi ya mtoto kama kupata elimu, afya, kuishi 
na familia na haki ya kucheza. Ushahidi unapotosheleza mtoto hupewa adhabu kwa 
mujibu wa sheria. Hata ikiwa mkosaji ni mwanamke mwenye mtoto mdogo hupelekwa 
jela akiwa na mtoto wake.

Matokeo yake mtoto anaingizwa kwenye mazingira asiyostahiki na anakosa haki 
zake za msingi zikiwemo elimu, kuwa huru na kuchanganyika na watoto wenzake 
kucheza.

Kinachoumiza vichwa vyetu zaidi ni maslahi ya mtoto kutoangaliwa kwa umakini 
pekee (special attention). Watoto huchanganywa na wahalifu watu wazima katika 
vituo vya polisi na gerezani hawatenganishwi na watu wazima. Athari yake ni watoto 
kujifunza mbinu za uhalifu, kuathirika kisaikolojia na hata kuingiliwa kimwili kwa 
nguvu kinyume na maumbile.

Ziara iliyofanywa na maafi sa mipango wa Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar 
(Zanzibar Legal Services Centre - ZLSC) katika Vyuo vya Mafunzo viliopo Unguja 
mjini na mashamba hivi karibuni imegundua watoto kumi na wanne, wote wanaume, 
wamefungwa kwa makosa ya mauaji, wizi, kubaka na kupatikana na bangi kinyume 
na sheria.

Pamoja na makosa waliyotiwa hatiani watoto hao, hatukuridhishwa na jinsi watoto 
hawa waliokinzana na sheria wanavyoishi huko walikofungwa. Uongozi wa Vyuo vya 
Mafunzo hauzingatii Mkataba wa Haki na Maslahi ya Watoto wa Afrika (ACWRC) na 
Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watoto (CRC).

Kwanza, hakuna jengo maalum (gereza) la watoto katika Zanzibar nzima. Watoto 
hutenganishwa na wafungwa watu wazima wakati wa usiku tu lakini kuanzia asubuhi 
hadi jioni wanachanganywa na wafungwa watu wazima.

Pili, watoto waliofungwa wanakosa fursa ya kupata elimu, matibabu yanayoridhisha, 
muda wa kufanya kazi ni mrefu, wanakosa chakula bora (nutrition diet), hawatengewi 
muda wa kucheza na mavazi yao ni kaptura hata wakati wa baridi. Kwa lugha ya jela 
mavazi hayo huitwa viroba.

Prof. Chris Maina Peter
Mhariri.

Haki na Maslahi ya Watoto Walio Katika 
Hali ya Kukinzana na Sheria Yazingatiwe

ukweli na uwazi katika
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habari

Maslahi ya mtoto

BAADHI ya taasisi muhimu 
za Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 

na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
zimekuwa zikiendeshwa bila ya 
viongozi wakuu na kusababisha 
malalamiko ya ufuatiliaji wa haki 
za raia na utoaji wa maamuzi. 

Kukosekana kwa viongozi 
wa ngazi za juu wa taasisi hizo 
kumesababisha watanzania 
kujiuliza kwamba bado kuna 
ukosefu wa wasomi wanaoaminika 
kushika nyadhifa hizo au vigezo 
gani vinavyozingatiwa katika 
kuteua viongozi?.

Taasisi zinazoendeshwa bila ya 
kuwa na viongozi ni Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora 
iliyoundwa kwa mujibu wa Ibara 
ya 129 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
1977.

Kukosekana kwa makamishna 
(kamilifu) wasiozidi watano (sasa 
yupo Kamishna mmoja tu) Tume 
hiyo haiwezi kutekeleza majukumu 
yake yaliyoelezwa katika Ibara ya 
130 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
1977. Makamishna waliokuwepo 

Taasisi Muhimu Zakosa 
Viongozi Tanzania 

wamemaliza muda wao.
Miongoni mwa majukumu ya 

Tume ni kuhamasisha nchini 
hifadhi ya Haki za Binadamu, 
kufanya shughuli za kupokea 
malalamiko ya uvunjwaji wa 
Haki za Binadamu kwa jumla na 
kufanya uchunguzi juu ya mambo 
yanayohusu uvunjwaji wa Haki za 
Binadamu na ukiukwaji wa misingi 
ya Utawala Bora.

Kwa upande wa Zanzibar, 
taasisi zilizokosa watendaji 
wakuu ni Afisi ya Mufti Zanzibar 
iliyoundwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Afisi ya Mufti Na. 9 ya 2001 
ambayo miongoni mwa kazi zake 
ni kusimamia mambo ya waislamu 
na kutoa fatwa. Aliyekuwa Mufti 
Sheikh Harith bin Khalef alifariki 
dunia Agosti 26,2010.

Vile vile, nafasi ya Kadhi Mkuu 
wa Zanzibar ambayo imo ndani 
ya Sheria ya Kadhi Na. 3 ya 1985 
bado ipo wazi tokea alipofariki 
aliyekuwa akishika wadhifa huo 
Sheikh Ali Khatib Mranzi.

Kutokuwepo kwa viongozi 
wa kushika nyadhifa hizo 
kunazorotesha Utawala Bora 
nchini .

Malindi.
Miongoni mwa waliowasilisha 

mada ni Mhadhiri Mwandamizi 
wa Sheria kutoka Kitivo cha 
Sheria Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, Profesa Chris Maina 
Peter (Mikataba ya Kimataifa 
na Kikanda Juu ya Haki za 
Watoto - CRC na ACRWC), Jaji 
wa Mahkama Kuu Tanzania, 
Robert Makaramba (Mifumo ya 
Sheria katika Kuwalinda Watoto 
Tanzania) na Mhadhiri Msaidizi wa 
Sheria kutoka  Kitivo cha Sheria 
Chuo Kikuu, Tunguu, Bw. Ali Uki 
(Udhalilishaji na Unyanyasaji 
wa Watoto), Bw. Khamis Yahya 
Hamad, Bw. Ahmed Rashid 
na Bw. Mohammed Jidawi juu 
ya Haki za Watoto. Namna 
ya kuendesha kesi za jinai za 
watoto, utafiti wa watoto wenye 
ulemavu ushawishi.

Akifungua semina hiyo, 
Mkurugenzi wa Mipango na 
Uendeshaji katika Wizara ya 
Ustawi wa Jamii Wanawake 
Vijana na Maendeleo ya Watoto 
Bi. Mhaza Gharib alisisitiza 
umuhimu wa haki za watoto 
kuheshimiwa ili kujenga taifa 
bora la baadae.

Bi. Mhaza aliyefungua semina 
hiyo kwa niaba ya Waziri Bi 
Zainab Omar alisema  ukiukwaji 
wa haki za watoto unafanywa 
kwa visingizio visivyokuwa na 
misingi ya sheria.

semina zinazofanywa na ZLSC 
ikiwemo mafunzo ya wasaidizi 
wa sheria (paralegals). 

ZLSC 
yapata 

Afisi mpya
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HIVI karibuni tulishuhudia kitendo cha kusikitisha na 
kinachoashiria uvunjifu wa amani iliyopo nchini. 
Baadhi ya watu walichukua hatua mikononi mwao kwa 

kutoheshimu sheria za nchi na kuchoma mabanda ya wafanya 
biashara yaliyopo katika vijiji vya Pwani Mchangani na Kiwengwa 
katika Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Kwanza kabisa, kama wanaharakati wa Haki za Binadamu na 
Utawala bora tunalaani kitendo hicho kwa sababu  hakikubaliki 
katika jamii iliyostaarabika na kinapingana na dhana ya Utawala 
Bora na Sheria.

Katika kadhia hii jambo moja la hatari zaidi ambalo linapaswa 
kulaaniwa ni udhaifu wa baadhi ya vyombo vya habari vya ndani 
na nje kwa kukiuka maadili ya taaluma hiyo na bila kufanya utafiti 
wa kutosha juu ya kadhia hiyo vilitoa taarifa potofu ya sura ya 
ubaguzi dhidi ya wageni (Xenophobia) hususan wale  wanaotoka 
Tanzania Bara.

Kitendo cha vyombo vya habari vya kueleza picha potofu ni 
hatari zaidi ya kitendo cha uchomaji wa mabanda hayo. Suala la 
ubaguzi lilivaliwa njuga na kuhusishwa na chuki za Wazanzibari 
dhidi ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ulioundwa April 
26, 1964 na kuwaunganisha watanzania wanaotoka Tanzania 
Bara na waliopo Zanzibar. 

Ingelikuwa sio uvumilivu na ustaarabu wa Watanzania, 
taarifa kama hizi  zilizoandikwa na vyombo vya habari bila 
utafiti zingeweza kuliingiza Taifa la Tanzania katika maangamizi 
makubwa mithili ya maafa yaliyosababishwa na vyombo vya 
habari Rwanda miaka ya 1990.

Kama vyombo vya habari vingelikuwa makini na kufanya 
utafiti wa kutosha katika suala hilo visingeliandika habari potofu 
za kwamba kiini cha mabanda kuchomwa moto kwa sababu 
wamiliki wanatoka Tanzania Bara. Hapa tunapaswa kujiuliza, 
jee! kauli hizi ambazo tunaziita ni za uchochezi zilitolewa kwa nia 
ovu, ni bahati mbaya au ni matokeo tu?

Baada ya kutokea kwa tukio hili, Kituo cha Huduma za 
Sheria Zanzibar (ZLSC) kilifuatilia ili kupata ushahidi  wa tokeo 
hilo. Tulifika katika eneo la tukio na kufanya mahojiano na watu 
mbalimbali wakiwemo wamiliki wa mabanda yaliyochomwa, 
wananchi wa maeneo husika, masheha na Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kaskazini Unguja na tulipata picha halisi ya tukio.

Hakukuwa na hata chembe ya ushahidi ya kuhusisha 
kitendo cha kuchomwa moto mabanda  na vitendo vya ubaguzi 
“Xenophobic Practices”. Mabanda yalichomwa moto na 
wanakijiji wa maeneo husika waliokuwa na mivutano na wamiliki 
wa mabanda kwa muda mrefu. Mvutano wa pande mbili hizi 
ulikwishawasilishwa mbele ya vyombo vya Serikali kwa hatua 

Uchomaji Moto Mabanda: Ukweli Wapotoshwa

za ziada. 
Wanavijiji walikuwa wanadai kwamba wafanyabiashara hao 

walikuwa wakifanya vitendo vilivyo kinyume na maadili ya maeneo  
hayo na waliiomba Halmashauri ya Wilaya kuwaondosha ambayo 
ndio iliyoruhusu ujenzi huo.

Kwa kuwa Halmashauri ya Wilaya ilichelewa kulitolea uamuzi 
suala hilo, wanavijiji walipoteza stahamala na kuamua kujichukulia 
sheria mikononi mwao wakiamini kwamba Halmashauri haikuwa 
tayari kuwaondosha wafanya biashara hao kwa kuhofia kukosa 
mapato ya kodi. 

Kitendo cha kujichukulia sheria mikononi hakikua sahihi hata 
kidogo na ni kinyume na Katiba zote mbili zinazoongoza nchi hii 
– Katiba ya Zanzibar ya 1984 na Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya Mwaka 1977.

Watu wenye asili ya Tanzania Bara wapo kila kipembe cha 
Zanzibar na wanafanya shughuli bila ya bughudha. Tujiulize, Jee! 
nao wananyanyaswa kama hawa wafanyabiashara wa Kiwengwa 
na Pwani Mchangani? Jibu ni hapana na hapa ndipo unapokuja 
ule usemi wa kiingereza “when you are in Rome do what the 
Romans do”. Inadaiwa kwamba sababu kubwa ya mzozo huu ni 
upande mmoja kutoheshimu mila na desturi za wenyeji. 

Katika utafiti wetu, tuliona watu wengi wenye asili ya Tanzania 
Bara wanaendelea na shughuli zao katika maeneo hayo bila ya 
bughudha. 

Pia katika uchunguzi wetu, tulibaini kwamba baadhi ya 
mabanda yaliyochomwa yanamilikiwa na wazanzibari lakini 
ukweli huu ulifumbiwa macho kwa makusudi na vyombo vya 
habari. Kama waliolengwa ni watu wenye asili ya Tanzania Bara 
pekee , mabanda ya wazanzibari yasingelichomwa moto. 

Wanaodaiwa kuchoma moto hawakuwa na ubaguzi. 
Walichoma kila kibanda kilichokuwepo katika maeneo yale bila ya 
kuangalia mmiliki ni nani. Kitu ambacho labda tunaweza kusema 
ni bahati tu “Coincidence” kwamba wengi  wa wafanyabiashara 
waliochomewa mabanda yao moto wanatokea Tanzania Bara.

Haya pia yalithibitishwa na Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kaskazini Unguja Masoud Mselem Mtulia katika mahojiano 
alituthibitishia kwamba hakuna chembe ya ukweli wa ubaguzi 
“Xenophobic Act”. Ni uhalifu wa kawaida kama uhalifu mwengine 
wowote ule na Jeshi la Polisi linaendelea na uchunguzi. 
Wanaohusika watafikishwa mbele ya sheria.

Katika hali kama hii ni vyema vyombo vya habari vikaacha 
ushabiki na kufuata miiko ya taaluma badala ya kuwa sehemu ya 
mzozo na kujiegemeza upande mmoja na kuushambulia upande 
wa pili. Hali hii inafanya watu washindwe kuelewa kama vyombo 
hivi kweli vina maslahi na nchi hii?

makala

Mwanasheria kutoka ZLSC, Bi. Jina Mwinyi Waziri (katikati) akizungumza na wanakijiji Pwani Mchangani 
kuhusiana na tukio la uchomwaji moto mabanda.
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UTANGULIZI.

UKIUKWAJI wa haki za watoto 
umekuwa ukiongezeka kwa 
kasi kubwa katika kila pembe 

ya dunia. Tafiti zinaonyesha kwamba 
ukiukwaji wa haki za watoto umejitokeza 
katika sura tofauti lakini ajira za watoto 
zimetia fora na zinawaathiri watoto 
kisaikolojia na ukuwaji wa kiujumla. 
Mwanasheria SAFIA SALEH SULTAN 
wa Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar 
(ZLSC) analieleza tatizo la ajira za watoto 
ili watu walifahamu na kusaidiana kulipiga 
vita.

MAANA YA MTOTO.
Tafsiri ya neno mtoto imekuwa 

ikitofautiana kutegemea na Sheria 
inayofanyiwa marejeo katika nchi husika.  
Ibara ya 1 ya Mkataba wa Umoja wa 
Kimataifa  wa Haki za Mtoto (CRC) wa 
mwaka 1989 na Ibara ya 2 ya Mkataba wa 
Watoto wa Afrika (ACWRC) uliotayarishwa 
mwaka 1990 imeeleza tafsiri ya mtoto 
kwamba ni binadamu yoyote aliye na umri  
chini ya miaka 18 isipokuwa  kama sheria 
inayotumika inatambua umri wa utu uzima 
kabla ya hapo.  

Hata hivyo, Kifungu cha 3(1) cha 
Sheria ya Ajira Nam. 11 ya mwaka 2005 
ya Zanzibar inaeleza kwamba mtoto “ni 
mtu aliye chini ya miaka 17 isipokuwa kwa 
shughuli za ajira katika sehemu za hatari 
mtoto ni kijana chini ya umri wa miaka 18”. 
Mswada wa Sheria ya Mtoto uliopitishwa 
na Baraza la Wawakilishi Zanzibar hivi 
karibuni ambao unasubiri kutiwa saini 
na Rais wa Zanzibar anaeleza kwamba 
mtoto ni yule mtu aliye chini ya miaka 18. 
Kifungu cha 14 (1) cha Sheria ya Adhabu 
Nam. 6 ya 2004 mtoto asiyeweza kutenda 
kosa la uhalifu ni mtoto aliye chini ya 
miaka 12. 

MAANA YA AJIRA ZA WATOTO
Ajira za watoto ni kuwafanyisha 

kazi watoto walio chini ya miaka 18 kazi 
ambazo hawastahiki kuzifanya kutokana 
na umri wao na zinaleta madhara mfano, 
kuwadhoofisha afya zao. Ibara ya 3 ya 
Mkataba wa Shirika la Kimataifa la Ajira 
(ILO) Nam 182 wa mwaka 1999 kuhusu 
mifumo mibaya ya ajira ya watoto kwamba 
ni kazi zozote zinazoweza kudhuru 
afya,usalama na maadili ya watoto. 

AJIRA ZA WATOTO NA SHERIA.
Sheria mbali mbali zinapinga ajira za 

watoto. Kifungu cha 6 cha Sheria ya Ajira 
Nam. 11 ya 2005 inakataza ajira za watoto. 
Hakuna atakayeruhusiwa kumuajiri mtoto 
isipokuwa kwa kazi za nyumbani ambazo 
hazitohatarisha ustawi wa mtoto. Vile 
vile, Kifungu hicho kimeweka adhabu 
kwa mtu atakayemuajiri au kusababisha 
mtoto kuajiriwa kinyume na Sheria 
hii. Atakayetiwa hatiani atatozwa faini 
isiyopungua shilingi laki tano (500,000/=) 
au kifungo kwa kipindi kisicho pungua 
miezi sita.

Ibara ya 32 ya Mkataba wa CRC 
ambao Tanzania imeridhia Disemba 02, 
1990 inasema na kusisitiza “kila  mtoto 

ana haki ya kulindwa dhidi ya unyonyaji wa 
kiuchumi na kufanya kazi yoyote ambayo 
inaweza kutatiza elimu, ama kuwa na 
madhara kwa afya au maendeleo ya 
kimwili, kiakili, kiroho, kimaadili na kijamii”

Kushamiri ajira za watoto Zanzibar 
baadhi ya watu wanawafanyisha kazi 
ngumu watoto walio chini ya miaka 18.  
Mfano wa ajira hizo ni kuvua, kufanya 
biashara mbali mbali zikiwemo za kubanja 
kokoto, kufanya kazi za nyumbani (house 
girl) au kupara samaki .

Vile vile wapo watoto wanaoingizwa 
katika mifumo mibaya zaidi ya ajira. Tafsiri 
ya mifumo mibaya zaidi ya ajira za watoto 
inaelezwa katika Kifungu cha 7 cha sheria 
ya Ajira Nam. 11 ya 2005 ya Zanzibar 
inayojumuisha; -
a) Aina zote za matendo ya utumwa 

mfano uuzaji, usafirishaji, utoroshaji 
wa watoto, kazi za lazima na utumwa 
au kuajiri kwa lazima kwa ajili ya 
kuingia katika migogoro ya kivita.

b) Matendo ya ukahaba kwa mfano 
kupigwa picha za uchi au kufanya 
maigizo yenye picha za uchi.

c) Kuwatumilia watoto kwa kufanya kazi 
zisizo halali hasa ikiwemo kusafirisha 
madawa ya kulevya.

d) Kazi ambayo kwa mazingira yake 
inaweza kupelekea kupata athari ya 
kiafya, usalama pamoja na kuharibu 
maadili ya watoto.
Ili kukipa nguvu kifungu hiki sheria 

pia inaweka adhabu kwa atakayefanya  
makosa yaliyoelezwa na adhabu yake 
ni faini isiyopungua shilingi milioni tatu 
(3,000,000/=) au kifungo kisichopungua 
mwaka mmoja au adhabu zote mbili. 

Kifungu cha 8 (i) cha Sheria hii pia 
kinakataza ajira kwa kijana anayesoma 
elimu ya lazima (compulsory education) 
mtoto ambae hayuko katika elimu ya 
lazima, ajira inaruhusiwa lakini kwa 
masharti yafuatayo:-
i. Asipewe kazi nzito zikiwemo za 

kutumia kemikali au kazi nyengine 

yoyote ambayo inaweza kuhatarisha 
afya na usalama wa mtoto.

ii. Awe anafanyiwa uchunguzi wa afya 
yake na daktari athibitishe kwamba 
mtoto huyo kulingana na umri wake 
anaweza kuajiriwa katika kazi hiyo.

iii. Muajiri ahakikishe kwamba mtoto 
aliyeajiriwa anafanya uchunguzi wa 
afya yake mara kwa mara mpaka 
atakapofikia umri wa miaka 21.
Kimsingi Sheria haimaanishi kwamba 

mtoto asifanye kazi yoyote. Shughuli za 
nyumbani ni muhimu kushiriki kwasababu 
kazi ni sehemu ya ukuaji wa binadamu. 
Ajira inayokatazwa kwa watoto ni ile 
yenye uwezekano wa kumnyima mtoto 
haki ya elimu, kiukuaji katika maeneo 
ya saikolojia, kimwili, kihisia, kiakili na 
kimaendeleo. Ajira zinazohusisha kazi 
nzito na mazingira magumu ya afya na 
mengineyo kulingana na umri wao. Hata 
hivyo, malipo wanayopewa watoto ni duni 
yasiyolingana na kazi wanazofanya.

MADHARA YATOKANAYO NA AJIRA 
ZA WATOTO.

Ajira za watoto ni kikwazo katika 
ukuaji wa kimwili, kimaono na kijamii. 
Watoto wanaoathirika kimwili, kisaikolojia, 
wanakosa haki zao za msingi na mambo 
mengine baadhi ni haya yafuatayo;
1. Kukosa elimu. 
2. Watoto wanaathirika sana kisaikolojia 

na kiafya. 
3. Huchangia mmongo’nyoko wa maadili 

na utamaduni.
4. Ongezeko la mimba za utotoni. 
5. Ongezeko la vifo vya watoto au 

ulemavu; kwa mfano wanaoajiriwa 
migodini na uchumaji wa karafuu.

CHANGAMOTO
Baadhi ya changamoto zinazowafika 

watoto katika jamii ni hizi zifuatazo;
1. Mipango endelevu ya uondoaji ajira 

za watoto katika hali ya umasikini.
2. Ukimwi unaoacha mayatima.
3. Utunzaji wa watoto
4. Ukosefu wa elimu kuhusu haki za 

watoto.

SULUHISHO
Baadhi ya ufumbuzi wa changamoto za 

matatizo ya watoto ni;
1. Mzazi/ mlezi ahakikishe anawatunza 

na kuwapatia huduma zote muhimu 
watoto.

2. Wazazi waelewe elimu ni silaha ya 
kuwalinda watoto dhidi ya dhulma 
zinazowakabili.

3. Serikali ifuatilie ustawi wa watoto 
na kuwadhibiti wanaowatumikisha 
watoto kwa maslahi yao binafsi.

4. Jamii itambue tatizo la ajira za watoto 
na kupambana nalo.

HITIMISHO
Mtoto ana haki ya kulindwa, 

kuthaminiwa na kupewa haki zote ili 
kumjenga kimawazo, kifikra na kiakili. 
Watoto ni hazina na wanayo nafasi ya 
kutoa mchango kwa maendeleo ya taifa 
na dunia. Ni jukumu la kila mtu katika 
jamii kuimarisha maslahi ya watoto (best 
interests of the child).

Ajira za Watoto ni Changamoto Nchini

Watoto wakiwa katika ajira
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MAAFISA wa Kituo 
cha Huduma za 
Sheria Zanzibar 

(ZLSC) walifanya ziara katika 
Vyuo vya Mafunzo Unguja hivi 
karibuni kwa madhumuni ya 
kufanya tathmini ya Haki za 
Binadamu zinavyotekelezwa 
katika Vyuo vya Mafunzo. Vyuo 
vya Mafunzo vilivyotembelewa 
ni Kiinua Miguu, Kinu Moshi, 
Langoni, Ubago, Hanyegwa-
Mchana na Bumbwini Mafufuni. 
Mwanasheria MAKAME 
MAHMOUD KHAMIS anatoa 
muhtasari wa tathmini ya Haki 
za Binadamu magerezani, 
Unguja.

HISTORIA YA JESHI LA 
CHUO CHA MAFUNZO
Sheria ya kwanza 

iliyoanzisha Jeshi la Chuo 
cha Mafunzo Zanzibar ni ya 
mwaka 1933 iliyotambulika 
kuwa ni Sheria ya Magereza, 
Sura ya 51. Sheria hii ilifutwa 
mwaka 1972 kwa Sheria 
Nam. 2 ya 1972. Sheria hizi 

zilipitwa na wakati na zilifutwa 
na Sheria Nam. 1 ya 1980 ya 
Chuo cha Mafunzo inatumika 
sasa. Jeshi la Chuo Cha 
Mafunzo limeanzishwa chini 
ya Kifungu cha 121 (1) cha 
Katiba ya Zanzibar ya mwaka  
1984. Jeshi hilo ni sehemu 
ya Idara Maalumu za Vikosi 
vya Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar.  

Kifungu hicho kinaeleza 
kwamba “kutakuwa na 
Idara Maalumu za Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ambazo kazi zake na 
shughuli zake zitakuwa 
kama zitakavyoainishwa 
katika sheria zinazohusika.” 
Sheria iliyoanzisha Chuo cha 
Mafunzo ni Sheria Nam 1 ya 
1980 na marekebisho yake 
yaliyofanywa chini ya Sheria 
Nam.3  ya  2007.

KANUNI ZA KIMATAIFA 
KUHUSU HAKI ZA WATU 
WALIOPO MAGEREZANI
Kanuni zilizowekwa 

na Jumuiya ya Kimataifa 

zinazopaswa kuheshimiwa na 
nchi wanachama zinapotunga 
sheria zinazohusu magereza 
ni hizi zifuatazo:
[a] Kanuni za Msingi za 

Kimataifa kuwashughulikia 
wafungwa magerezani za 
mwaka 1990.

[b] Kanuni za Kiwango cha 
Chini za Kimataifa katika 
kuwashughulikia wafungwa  
magerezani 1957

[c] Kanuni za Kushughulikia 
Watu Walioko Kizuizini 
[wafungwa] ya mwaka 
1990.

[d] Kanuni za Umoja wa Mataifa 
juu ya kinga kwa Watoto 
Waliozuiliwa uhuru wao  
kuhakikishiwa haki kwa 
kinga dhidi ya adhabu ya 
kifo ya mwaka 1990

[e] Kanuni za Umoja wa Mataifa 
kuhusu Viwango vya Chini 
juu ya Haki za Watoto  
waliozuiliwa  Uhuru wao 
ya mwaka 1985.

 [f] Haki za Watoto katika 
Mkataba wa Kimataifa wa 

Haki za Binadamu Magerezani

Maafisa wa Magereza Zanzibar wakiwa katika semina ya watoto.
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mwaka 1989 unakwenda 
sambamba na  M k a t a b a 
wa Watoto wa Afrika 1999

[g] Kanuni zinazotumika 
kuwashughulikia rumade 
magerezani za mwaka 1957 
na mwaka 1977

MAMBO YA MSINGI 
YANAYOPASWA 

KUANGALIWA KWA WATU 
WALIOPO MAGEREZANI
[1] Makaazi ya wanafunzi  

 [wafungwa]
[2] Vyoo
[3] Mlundikano wa 

rumande.
[4] Lishe ya wafungwa

HALI HALISI YA VYUO 
VYA MAFUNZO ZANZIBAR

Hali halisi ya wafungwa 
katika Vyuo vya Mafunzo 
Zanzibar kulingana na vigezo 
vifuatavyo ni;

MAKAAZI YA 
WANAFUNZI

Asilimia kubwa ya majengo 
wanayoishi wafungwa ni 
ya zamani na yapo chini ya 
kiwango kilichoelezwa katika 
kilichoelezwa katika Kanuni 
za Kimataifa. Wafungwa na 
mahabusu wanaishi pamoja. 
Watoto wanaishi pamoja 
na wafungwa watu wazima 
isipokuwa wakati wa usiku 
wanatenganishwa. Vyoo 
vinavyotumiwa na wafungwa 
ni mitondoo (wanakwenda 
haja katika ndoo). 

MALAZI NA HEWA SAFI
Malazi ya wafungwa na 

mahabusu hayaridhishi. 
Msongamano mkubwa upo 
katika vyumba vya kulala. 
Aidha, hewa safi inayopatikana 

kupitia madirisha madogo 
haitoshelezi.

CHAKULA
Wafungwa hawapati mlo wa 

kutosha na chakula hakizingatii 
sifa ya chakula bora (nutrition 
food).   

MRUNDIKANO WA 
RUMANDE

Idadi ya watu waliopo 
rumande ni kubwa mno. Hali 
hiyo inachangiwa na masharti 
magumu yanayotolewa na 
Mahkama kwa ajili ya kuomba 
dhamana au kunyimwa 
dhamana.

MAPENDEKEZO 
YAFUATAYO YAZINGATIWE 
ILI KUBORESHA HALI YA 

MAGEREZA
(1)Haki za Binadamu kwa  

wafungwa ziheshimiwe.
(2)Mahkama isiwe kikwazo 

cha kutoa dhamana
(3)Wafungwa waruhusiwe 

kukatana na familia zao, 
wanasheria, daktari, 

viongozi wa dini zao na 
wageni wengine.

(4)Maazimio ya Kimataifa na 
Kikanda kuhusu haki za 
wafungwa yaheshimiwe.

(5) Mgao wa fedha za bajeti 
ya Serikali uongezwe 
kwa Idara hii iongezwe 
ili  kuiwezesha taasisi hii 
kutekeleza malengo yake.

(6)Uongozi wa Vyuo vya 
Mafunzo ubuni miradi ya 
kuzalisha mali ili ipate fedha 
badala ya kutegemea fedha 
kutoka Serikalini. 

HITIMISHO
Haki za Binadamu katika 

Vyuo vya Mafunzo Zanzibar ipo 
chini ya kiwango. Mabadiliko 
lazima yafanywe ili kuboresha 
Haki za Binadamu. Taasisi 
za Serikali na Kiraia kutoka 
ndani na nje ya nchi zisaidie 
kuboresha Haki za Binadamu 
katika Vyuo vya Mafunzo 
Zanzibar.

Haki za Binadamu Magerezani

Baadhi ya maafisa wa Magereza wakisiliza maelezo kutoka kwa Maafisa 
Mipango wa ZLSC.
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UTANGULIZI

DHAMANA ni haki ya kikatiba 
anayostahiki kupewa mshtakiwa 
au washtakiwa wanaokabiliana 

na kosa au makosa ya jinai. Mahkama, 
taasisi huru inayotathmini uzito wa kesi 
na kuamua (discretion) aina ya masharti 
ya dhamana ili kuhakikisha mshtakiwa 
anafika Mahkamani siku na wakati 
anaotakiwa kuwepo bila ya kukosa. 
Utoaji wa dhamana umekuwa mgumu 
ama kwasababu ya masharti magumu 
yanayowekwa na Mahkama kufuatana 
na uzito wa kesi na jinsi Mahkama 
inavyoshawishika kama mshtakiwa 
atafika Mahkamani atakapohitajika. 
Lakini, utoaji wa dhamana unatawaliwa 
na vigezo vinavyokiuka au vinavyoashiria 
kukiuka Haki za Binadamu. Mwanasheria  
LATIFA SALEH, anaelezea dhana nzima 
ya dhamana.

MAANA YA DHAMANA
Dhamana ni njia ya kukabidhisha 

Mahkamani mali au fedha taslimu 
au kwa njia ya maandishi kwa lengo 
la kutaka mshtakiwa au washtakiwa 
waliopo kizuizini waachiliwe kwa muda  
kwa kuamini kwamba mshtakiwa huyo 
atafika mahakamani siku na wakati 
atakaotakiwa.

UMUHIMU WA DHAMANA
Umuhimu wa dhamana ni kuhakikisha 

mshtakiwa au washtakiwa wanafika 
Mahkamani siku na wakati watakaotakiwa 
bila ya kukosa. Kitendo cha kukabidhisha 
mali au fedha Mahkamani kabla ya 
kutolewa dhamana ni kuifanya Mahkama 
iamini kwamba mdhamini atahakikisha 
kwamba mshtakiwa hatoroki na anafika 
Mahkamani kama inavyotakiwa. 
Mahkama inaweza kukataa kutoa  
dhamana kutokana na mazingira ya 
kesi hususan ikiwa zipo dalili kwamba 
mshtakiwa hatofika Mahkamani.

MAKOSA YASIYOTOLEWA DHAMANA
Baadhi ya nchi zimeweka baadhi ya 

makosa ambayo hayatolewi dhamana. 
Kwa mfano, Kifungu cha 150 (1) cha 
Sheria ya Mwenendo wa Kesi za Jinai 
Na. 7 ya 2004 imesema kwamba makosa 
ya mauaji au uhaini au wizi wa kutumia 
nguvu (armed robbery) au kupatikana na 
silaha za moto au madawa ya kulevya, 
hayatolewi dhamana.

PESA AU MALI ILIYOWEKWA 
DHAMANA 

Fedha au mali iliyowekwa dhamana 
inarudishwa kwa mhusika mwisho wa 
kesi bila ya kujali mshtakiwa ametiwa 
au hakutiwa hatiani ameadhibiwa au 
hakuadhibiwa au kinaweza kutaifishwa 
ikiwa mshtakiwa atashindwa kufika 
mahkamani.

AINA ZA DHAMANA
i Dhamana ya polisi kabla ya kufunguliwa 
mashtaka:

Hii ni aina ya dhamana anayopewa 

Haki ya Dhamana

mtuhumiwa katika kituo cha polisi 
kabla ya kufikishwa Mahkamani. 
Mtuhumiwa atalazimika kurejea polisi  
atakapohitajika.

ii Dhamana ya Mahakama:
Mshtakiwa ana haki ya kupata 

dhamana ilimradi anatimiza masharti 
ya dhamana wakati kesi inaendelea. 
Mahkama ina uwezo wa kumnyima 
muomba dhamana ikiwa zipo sababu 
za msingi zinazoonesha kuwa kumpatia 
mtuhumiwa dhamana kutapelekea 
haki kutofikiwa. Katika kesi ya TITO 
DOGLAS LYMO V. R (1979) LRT no 55, 
Jaji Mwesiumo, katika kesi hii iliamuliwa 
kwamba dhamana ni haki ya mshtakiwa 
na sio upendeleo, na hivyo Mahakama 
haitakiwi kumnyima labda kuwe na sababu 
za msingi zinazoonyesha kuwa kumpatia 
mshtakiwa dhamana kutapelekea haki 
kutokufikiwa na mahakama.

Zipo aina mbili za Dhamana za 
Mahkama: 
i. Dhamana kabla ya kesi kumaliza 

kusikilizwa. 
Hii ni aina ya dhamana ambapo mshtakiwa 

anaweza kuiomba Mahkama 
kumuachia mpaka kesi itakapomaliza 
kusikilizwa. Mahakama itaweka 
masharti na yakitimizwa dhamana 
itatolewa. Kwa mujibu wa sheria ya 
Mwenendo wa Kesi za Jinai Na. 7 
ya 2004 aina hii ya dhamana ni haki 
ya mshtakiwa na hatakiwi kunyimwa. 
Katika kesi ya DAUDI s/o PETE V. 
THE UNITED REPUBLIC. High court 
of  Mwanza, Mislaneous Criminal case 
no. 80 of 1989. Mshtakiwa wa kosa 
la wizi wa kutumia nguvu alinyimwa 
dhamana na Mahkama ya Wilaya 
na akaamua kukata rufaa Mahkama 
Kuu na kuamuliwa kwamba dhamana 

ni haki ya mshtakiwa na sio kitu cha 
upendeleo, kumnyima dhamana ni 
kupingana na dhana ya kuwa kila mtu 
hana kosa hadi itakapothibitishwa na 
Mahkama kuwa ni mkosa.

Aina hii ya dhamana huombwa kabla ya 
mshtakiwa kutiwa hatiani, hivyo ni 
haki yake na haipaswi kumnyima bila 
ya kuwa na sababu za msingi.

ii. Dhamana baada ya kumalizika kesi 
na kabla ya rufaa.
Hii ni aina ya dhamana inayoombwa 

na mtu aliyetiwa hatiani na kuhukumiwa 
kifungo. Inaombwa baada ya kumalizika 
kesi na anayetarajia kukata rufaa 
kutoridhika kutiwa hatiani au adhabu 
au yote mawili. Aina hii ya dhamana sio 
haki ya mtuhumiwa kwasababu tayari 
Mahkama imeshamtia hatiani. Mahkama 
inaweza kutoa dhamana hii kama tunuku 
(privilege) tu pale Mahkama itakapoona 
inafaa na kwa kuzingatia mazingira ya 
kesi.

Kwa msingi huu, dhamana ni haki ya 
mshtakiwa kabla ya kutiwa hatiani kwa 
kosa analoshtakiwa. Kifungu cha 12 
(6) (b) cha Katiba ya Zanzibar ya 1984 
inaeleza kwamba “mtu aliyeshtakiwa 
kwa kosa la jinai hatatendewa kama mtu 
mwenye kosa hilo mpaka itakapothibitika 
kuwa anayo hatia ya kutenda kosa hilo.” 

MAMBO YA KUZINGATIA KABLA 
YA KUTOA DHAMANA

Mahakama kabla ya kutoa dhamana 
inalazimika kuangalia mambo  
yafuatayo;

i. Uhalisia na uzito wa kosa 
analotuhumiwa muomba dhamana 
kulitenda, na makosa yanayoweza 
kutokea ikiwa atapewa dhamana 
na namna ya kuyatatua pindipo 

Chumba cha mahabusu.
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Haki ya Dhamana
yakitokea.

ii. Tabia za mtuhumiwa tangu awekwe 
kizuizini, matukio yanayojitokeza 
yanayohusiana na kosa lile, pamoja 
na matendo ya  jamii iliyomzunguka 
mtuhumiwa kwa wakati ule.

iii. Kumbukumbu zilizopita za dhamana 
kwa mtuhumiwa.

iv. Uzito wa ushahidi.

KUKATALIWA DHAMANA
Mahakama inaweza kumnyima 

mshtakiwa dhamana licha ya kuwa hii 
ni haki yake kwa sababu zifuatazo;

1) Usalama wa mtuhumiwa/mshtakiwa: 
Mahakama  inaweza kukataa 
dhamana ikiwa itakuwa na ushahidi 
wa kujitosheleza kuonyesha kwamba 
kumpatia dhamana mtuhumiwa 
kurudi katika jamii kunaweza 
kuhatarisha maisha ya mtuhumiwa. 
Mahakama huangalia tabia ya jamii 
dhidi ya mtuhumiwa au familia ya 
muathirika wa kosa lile.

2) Ikiwa Mahkama inaamini kwamba, 
mtuhumiwa atatoroka (hatorudi 
tena mahakamani) au atatenda 
kosa jengine linalohusiana na 
kosa lililotendwa au atawakera au 
kuwatishia mashahidi wa kesi ile.

3) Ikiwa Mahkama inaamini kwamba 
kumtoa mtuhumiwa kutasababisha 
kukosekana kwa habari muhimu 
zinazohusiana na kesi.

4) Ikiwa mtuhumiwa anatumikia kifungo 
cha kesi nyengine.

5) Ikiwa mshtakiwa ameshawahi 
kukimbia baada ya kupewa dhamana 
kwa kesi hiyo hiyo anayoiombea 
dhamana.

6) Ikiwa mtuhumiwa ameshtakiwa 
kwa kosa ambalo halitakiwi kupewa 
dhamana kwa mujibu wa sheria.

MASHARTI YA DHAMANA
Baadhi ya Mahkama au polisi huweka 

masharti maalum kwa ajili ya dhamana ili 
kumuwezesha muomba dhamana afike 
Mahkamani atakapohitajika. Masharti 
yanategemea sheria za nchi husika 
au mazingira ya kesi ilivyo. Mfano wa 
masharti ni haya yafuatayo;
 Kumtaka mshtakiwa akae katika 

eneo maalum bila ya kuhama.
 Kuripoti katika kituo maalum cha 

polisi kila baada ya muda.
 Kutokutoka nje ya eneo maalum.
 Kusalimisha pasi (passport) ya 

kusafiria
 Kutoa kidhamini cha pesa kama 

itakavyoamua mahakama.
 Kuleta mdhamini (surety bond), 

ambaye atakuwa ni mtu anayemjua 
mshtakiwa/mtuhumiwa, na ambaye 
ataahidi kutoa kiasi maalum cha 
fedha au waraka wa nyumba au 
shamba lenye thamani ya kiwango 
kinachotakiwa kwa ajili ya dhamana. 
Iwapo mshtakiwa au mtuhumiwa 
atashindwa kufika Mahkamani kwa 

muda uliopangwa. Pia mdhamini 
anaweza, baada ya kufuatwa 
utaratibu ikiwemo kupewa muda 
zaidi wa kumtafuta mshtakiwa, 
kufungwa iwapo atashindwa 
kumfikisha Mahkamani mshtakiwa na 
atashindwa kulipa pesa alizoahidi.

KUVUNJA DHAMANA
Mshtakiwa aliyeachiwa huru kwa 

dhamana, atatakiwa kufika Mahkamni 
kila atakapohitajiwa kwa ajili ya kesi 
inayomhusu. Kutohudhuria Mahkamani 
bila ya sababu zinazokubalika itakuwa 
ni kosa na Mahkama inaweza kuifuta 
dhamana na inaweza kupelekea 
Mahkama kutompa mshtakiwa 
dhamana nyengine iwapo ataiomba kwa 
kutoaminika.

UTARATIBU WA KUTOA 
DHAMANA MAHKAMANI

Mshtakiwa anatakiwa aombe 
dhamana Mahkamani siku ya mwanzo 
kesi inapoanza kutajwa. Hakimu au 
jaji anatakiwa kuuliza upande wa pili 
wa kesi (Mwendesha Mashtaka) kutoa 
maoni iwapo kuna pingamizi dhidi ya 
maombi hayo. Ikiwa hakuna pingamizi 
Mahkama itatoa masharti ya dhamana  
kwa kuzingatia vigezo mbalimbali vya 
kesi hiyo.

Iwapo Mahkama itamnyima dhamana 
mshtakiwa, haki ya kukata rufaa dhidi 
ya uamuzi au masharti yaliyowekwa 
ipo kwa mshtakiwa. Rufaa itafunguliwa 
katika Mahkama ya juu ya ile iliyosikiliza 
kesi iliyoombewa dhamana.

Vile vile Kifungu cha 150(4) cha 
Sheria ya Mwenendo wa Kesi za Jinai, 
kinaipa mamlaka Mahkama Kuu kuweza 
kuipa maelekezo Mahakama yeyote iliyo 

katika ngazi ya chini kumpatia mshtakiwa 
dhamana au kuamrisha masharti ya 
dhamana yaliyowekwa na Mahkama ya 
chini au afisa wa polisi kupunguzwa.

HALI HALISI ILIVYO KWA SASA
Haki ya kupata dhamana kwa 

mshtakiwa imekuwa ni kikwazo. Masharti 
magumu huwekwa kwa makusudi yasiweze 
kutimizwa ili mshtakiwa aendelee  kubakia 
rumande kwa muda mrefu. Kifungu cha 
150 (3) cha Sheria ya Mwenendo wa 
Kesi za Jinai kinaipa mamlaka Mahkama 
kuamua kiasi cha fedha kama ni dhamana 
lakini kiwango hicho kisiwe kikubwa sana. 
Ongezeko la mahabusu bila ya sababu ya 
msingi kunaiongezea mzigo wa gharama 
Serikali. Idadi ya rumande iliyopo 
mahabusu katika Chuo cha Mafunzo, 
Kilimani, ni zaidi ya 200.  Mahabusu wengi 
wanashtakiwa makosa ambayo sheria 
haijakataa kutolewa dhamana.

Kifungu cha 151(1) cha Sheria ya 
Mwenendo wa Kesi za Jinai kinaeleza 
kwamba  makosa yasiyotolewa dhamana, 
muda wa kuanza kusikilizwa kesi ni 
miezi tisa baada ya tukio. Zaidi ya hapo 
mtuhumiwa anatakiwa apewe dhamana 
au Mahkama itoe sababu za msingi za 
maandishi kwa nini dhamana isitolewe.

Ikiwa kosa ni la kupewa dhamana 
na miezi minne ikimalizika ushahidi 
haujatimia, kesi ifutwe. Upungufu wa 
sheria hii haijamlazimisha hakimu kuifuta 
kesi bali imempa hiari.

HITIMISHO
Dhamana ni haki ya mshtakiwa 

iliyowekwa kisheria. Mahakimu na 
majaji wanatakiwa watumie Mamlaka 
waliyopewa kutoa dhamana kulingana 
na vigezo vya kisheria.

Mahabusu akiingizwa rumande baada ya kukosa dhamana.
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matukio katika picha

Ripoti ya Haki za Binadamu 2010 ikizinduliwa Dar es Salaam.

Uzinduzi wa Agenda za watoto Zanzibar.

Maafisa Mipango wa ZLSC wakifahamishwa mradi wa ufugaji wa samaki katika kambi ya Bumbwini.

Baadhi ya waliochomewa moto mabanda Pwani Mchangani wakipewa 
msaada.
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matukio katika picha

Baadhi ya Majaji, Mahakimu na Makadhi waliohudhuria semina ya siku mbili ya Haki za Watoto Zanzibar

Baadhi ya wataalamu wa Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar (ZLSC) wakiwa katika picha 
pamoja na baadhi ya maafisa wa magereza walipotembelea magereza ya Unguja.

Mwenyekiti wa ZLSC Prof. Chris Peter akizungumza katika uzinduzi wa Ripoti ya 
Haki za Binadamu ya 2010 Zanzibar.Maafisa Mipango wa ZLSC wakifahamishwa mradi wa ufugaji wa samaki katika kambi ya Bumbwini.

Baadhi ya waliochomewa moto mabanda Pwani Mchangani wakipewa 
msaada.
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UTANGULIZI:

KATIKA kila jamii 
wapo baadhi ya watu 
walemavu wa aina moja 

au nyengine ambao wanahitaji 
msaada ili kutimiza mahitaji 
yao. Ulemavu unasababishwa 
na mambo tofauti. Wapo watu 
wanaozaliwa na ulemavu, wapo 
watu waliopata maradhi na 
kuugua kwa muda mrefu na 
hatimaye kupata ulemavu na 
wapo waliopata ajali za aina tofauti 
ikiwemo vita, ajali za gari, ndege 
na hata kuanguka kutoka juu ya 
miti. Waswahili wanasema watu 
wote ni walemavu watarajiwa. Kwa 
msingi huu haki za watu wenye 
ulemavu lazima ziheshimiwe na 
nchi zinahitajika kutenga sheria za 
haki za watu walemavu, Mwandishi 
SITI HABIB MOHAMMED wa Kituo 
cha Huduma za Sheria Zanzibar 
(ZLSC) anaelezea kuhusu haki za 
watu wenye ulemavu.

MAANA YA ULEMAVU
Ulemavu ni  hali ya kuwa na 

viungo au kiungo cha mwili chenye 
hitilafu au ni hali ya kulemaa kwa 
viungo.

AINA ZA ULEMAVU
Zipo aina nyingi za ulemavu. 

Baadhi ya aina za ulemavu ni hizi 
zifuatazo;

Ulemavu wa viungo: Ni ule 
ambao unaowakabili watu 
wasioona, wasioweza kusikia na 
wenye hitilafu ya viungo kama 
miguu au mikono na akili. Ulemavu 
wa aina hii unaweza kuupata 
tangu kuzaliwa kwako au baada 
ya kuzaliwa 

Ulemavu wa ngozi (Albino): Mtu 
mwenye ulemavu wa ngozi. Mara 
nyingi ulemavu huu unampata mtu 
tokea kuzaliwa kwake.

Ulemavu wa mtindio wa ubongo: 
Huu ni ulemavu ambapo mtu 
anazaliwa akiwa na kichwa kikubwa, 
zaidi ya kichwa cha kawaida au pia 
ulemavu huu unawafanya watu wa 

Haki za watu wenye ulemavu

aina hii kufanana sura hata kama 
wanatofautiana rangi za mwili.

 SABABU NA ATHARI ZA 
ULEMAVU

Ulemavu unaweza kupatikana 
kutokana na sababu nyingi. 
Miongoni mwa sababu hizo ni:

i) Unaweza kuupata kwa 
kuzaliwa.

ii) Unaweza kuupata kwa kupatwa 
na ajali

iii) Unaweza kuupata kwa 
ugonjwa

iv) Unaweza kuupata kwa kutumia 
lishe duni.

Kuna watu wanaozaliwa na 
ulemavu na wengine huzaliwa 
wakiwa hawana ulemavu lakini 
wakapata ulemavu katika 
maisha yao. Ulemavu sio kasoro 
na watu wote wapo sawa mbele 
ya macho ya sheria. 

UKATILI DHIDI YA WATOTO 
WALEMAVU KATIKA NYUMBA 

ZA KULELEA WATOTO
Watoto wenye ulemavu walio 

katika rika mbalimbali hufanyiwa 
ukatili na walezi wao katika 
nyumba za kulelea watoto.  Ukatili 
huu ni wa kimwili, hasa matendo ya 

ngono, kihisia na kimaneno.  Mara 
nyingi watoto hawa husahaulika na 
kutengwa kwa kiasi kikubwa. Pia 
watoto walemavu huwekwa katika 
mazingira ya kiutumwa au kama 
wafungwa. Wanakaa peke yao, 
wanatengwa na wanakosa upendo 
kutoka kwa walezi na watoto 
wenzao. Hivyo watoto wenye 
ulemavu hujisikia hunyanyasika na 
kudhalilika. Jamii inatakiwa iweke 
mazingira mazuri katika nyumba 
wanazoishi watu wenye ulemavu.

ULEMAVU NA JAMII YA 
KIMATAIFA

Jamii ya Kitaifa na Kimataifa 
kwa pamoja zinatambua hali ya 
watu wenye ulemavu, mapungufu 
yao na matatizo wanayokabiliana 
nayo. Kwa msingi huu, jamii ya 
Kimataifa Umoja wa Mataifa 
(United Nations) na taasisi zake 
umepitisha maazimio  mengi 
yanayolenga katika kuwasaidia 
walemavu.

Miongoni mwa maazimisho 
hayo ni:
 Mwaka wa Kimataifa wa 

Walemavu – 1981 (International 
Year of Disabled Persons 
(IYDP) (1981) 

 Miaka Kumi ya Umoja wa 
Mataifa kwa Walemavu 1983–
1992 (United Nations Decade 
of Disabled 1983 – 1992)

 African Decade of Disabled 
Persons (2000-2009)

 World Programme of Action 
Concerning Disability Persons  
(3rd December 1982)

Maazimio haya yote yanalenga 
na kusisitiza kuhusu kulinda na 
kuheshimu hadhi ya watu wenye 
ulemavu na kukataza aina 
yoyote ile ya ubaguzi kwa watu 
wenye ulemavu. Pia maazimio 
yanazitaka nchi wanachama 
wa Umoja wa Mataifa kuweka 
na kuanzisha mikakati ambayo 
itasaidia kufanya watu wenye 
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Mtoto mwenye ulemavu akiwa 
amepumzika katika baiskeli.
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Haki za watu wenye ulemavu
ulemavu kujitegemea.

HAKI ZA WATU WENYE 
ULEMAVU

Watu wenye ulemavu wanatakiwa 
kupewa haki sawa kama binadamu 
wengine. Haki hizo pia zimeelezwa 
katika Katiba ya Zanzibar ya 1984 na 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  
ya Mwaka 1977. Haki za watu wenye 
ulemavu pia zimeelezewa katika 
sheria na maazimio mengine kama 
Sheria ya Watu Wenye Ulemavu (Haki 
na Fursa )Nam. 9 ya Mwaka  2006, 
Zanzibar. Haki wanazostahili watu 
wenye ulemavu hizi zifuatazo;
i) Usawa mbele ya sheria: Watu wote 

ni sawa mbele ya sheria kama 
ilivyoelezewa katika Kifungu cha 
12 (1) cha Katiba ya Zanzibar ya 
1984 kwamba “watu wote ni sawa 
mbele ya sheria na wanayo haki 
bila ya ubaguzi wowote kulindwa 
na kupata haki sawa mbele ya 
sheria.” 

ii) Haki ya kuwa sawa kama 
binadamu wengine: Kifungu cha 
11 (2) cha Katiba ya Zanzibar ya 
1984 kinaeleza kwamba “kila mtu 
anastahili heshima ya kutambuliwa 
na kuthaminiwa utu wake”. 

iii) Haki ya kuwa hai: Kila mtu anayo 
haki ya kuishi na kupata kutoka 
kwa jamii hifadhi ya maisha yake. 
Kifungu cha 13 (2) Katiba ya 
Zanzibar ya 1984. 

iv) Haki ya kuwa huru: Kifungu cha 
14(1) cha Katiba ya Zanzibar ya 
1984 kinaeleza kwamba “kila mtu 
anayo haki ya kuwa huru na kuishi 
kama mtu huru”. 

v) Haki ya kupewa uangalifu na 
matunzo bora: Mtu yoyote mwenye 
mtoto aliye na ulemavu ana wajibu 
wa kumpatia uangalifu na matunzo 
bora kulingana na mahitaji yake 
kwa mujibu wa Kifungu cha 4 
(1) cha Sheria Nam 9 ya 2006, 
Zanzibar. Sheria ya Watu Wenye 
Ulemavu (Haki na Fursa).

vi) Haki ya kupatiwa elimu: watu 
wenye ulemavu wana haki ya 
kupata elimu bila ya kujali kuwa 
kwake mlemavu. Kifungu cha 
9 cha Sheria ya Watu Wenye 
Ulemavu Nam. 9 ya 2006 ya 

Zanzibar “kwamba watu wenye 
ulemavu wanayo haki ya kupatiwa 
elimu kama binadamu wengine”. 

vii) Uhuru wa kwenda anakotaka: Pia 
mtu mwenye ulemavu anayohaki 
ya kuwa huru na kwenda atakako 
kama binadamu wengine na sio 
kuwekwa kizuizini ili kumzuilia haki 
yake kama wanavyofanya baadhi 
ya watu katika jamii.

viii) Haki ya kupata ajira: Kifungu 
cha 7 cha Sheria ya Watu Wenye 
Ulemavu imeeleza kwamba 
“ukiachana na sheria nyengine 
zinazohusiana na ajira hakuna mtu 
yoyote atakayemkana au kumkataa 
mtu mwenye ulemavu kutokana tu 
na kuwa na kiwango kidogo katika 
ajira hiyo”. Pia Kifungu cha 22 (1) 
cha Katiba ya Zanzibar ya 1984 
kimeeleza kwamba “kazi pekee 
ndiyo huzaa utajiri wa mali katika 
jamii, ndio chimbuko la ustawi wa 
wananchi na kipimo cha utu, kila 
mtu anao wajibu wa: (a) kushiriki 
kwa kujituma na kwa uaminifu 
katika kazi halali na uzalishaji 
mali”. Hivyo ni wajibu wakila 
waajiri kuwapatia walemavu nafasi 
za ajira kwenye maidara yao kama 
wanavyowapatia watu wengine.
Kwa muhtasari hizo ni miongoni 

mwa haki ambazo mlemavu anastahili 
kupatiwa kama wanavyopatiwa 
binadamu wengine kwasababu 
wanastahiki. 

WATU WENYE ULEMAVU NA 
AJIRA

Kuna tafauti kubwa sana kuhusu 
ajira ya walemavu kinadharia na 
vitendo. Hali halisi inatofautiana na 
matendo ya baadhi ya watu katika 
jamii.

Kifungu cha 7 cha Sheria Nam. 
9 ya 2006 ya Sheria ya Zanzibar 
ya Watu wenye Ulemavu kwamba 
“hapana mtu atakayekataa kumuajiri 
mtu  au mtu mwenye ulemamavu 
mwenye sifa za kiwango cha chini za 
kuajiriwa” Sheria hii inahusu sekta za 
umma na binafsi. 

KUFUKUZWA KAZI KWA WATU 
WENYE ULEMAVU

Kifungu cha 16 cha Sheria ya Ajira 
Nam 11 ya 2005 kinaeleza kwamba 

“kukitokea ufukuzwaji wa wafanyakazi 
katika taasisi fulani basi walemavu 
wasihusishwe kabisa katika zoezi 
hilo”. Ni kosa la jinai kumnyima kazi 
au kumpunguza kazini mtu mwenye 
ulemavu mwenye sifa kwa sababu 
tu ya ulemavu wake.

ADHABU KWA MWENYE 
KUMFUKUZA KAZI MTU 

MWENYE ULEMAVU
Kifungu cha 22 kinasema ni kosa 

kumbagua mtu mwenye ulemavu 
au kifungo kisichozidi  miezi 5 au 
adhabu zote mbili kwa pamoja. 

CHANGAMOTO 
ZINAZOWAKABILI WATU WENYE 

ULEMAVU
Katika jamii zetu kuna watu 

wenye ulemavu wa aina tofauti na 
wanakumbana na changamoto mbali 
mbali katika mfumo wao mzima wa 
maisha. Miongoni mwa changamoto 
hizo ni kama zifuatazo;
 Kutelekezwa.
 Kutopatiwa haki ya elimu. 
 Kunyimwa nafasi za ajira. 
 Kubakwa na kupatiwa   

 mimba  za utotoni.
 Kutokupewa haki ya   

 kwenda wanakokutaka: 

HITIMISHO
Serikali ihakikishe kwamba kila 

anayefungua kituo cha kulea watoto 
ni lazima awe na watu wenye 
utaalamu wa kulea watoto wenye 
ulemavu kinyume chake kituo 
hicho kisipewe ruhusa ya kulea 
watoto wenye ulemavu ili kuepusha 
ukatili. Aidha,  Serikali  itengeneze 
miongozo ya Vituo vya Kulea 
Watoto na kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara na itakapobainika 
Kituo kinakiuka Sheria na Miongozo 
kifungiwe. 

Vile vile, jamii ishirikiane na 
kuwalea watu wenye ulemavu 
katika mazingira mazuri na 
yaliyo bora ili kuwaepushia 
misukosuko wanayokumbana 
nayo. Tuwathamini, tuwaenzi, 
tuwaheshimu na tuwajali walemavu 
kwasababu ni binadamu sawa na 
binadamu wengine. 
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UTANGULIZI

TATIZO la watoto wa 
mzazi mmoja linaendelea 
kujichomoza kwa kasi kubwa 

Zanzibar na kusababisha ukosefu wa 
malezi na matunzo sahihi kwa watoto. 
Mwanasheria wa ZLSC KHALFAN 
AMOUR anatizama athari ya tatizo 
na kuangalia nafasi ya kuwalinda wari 
na watoto wa mzazimmoja Nam 4 ya 
2005 katika kukubaliana na tatizo hilo 
muhimu.

Kifungu cha 2 cha Sheria ya 
Kuwalinda Wari na Watoto wa 
MzaziMmoja Nam. 4 hii kinatoa baadhi 
ya tafsiri ya maneno yaliyotumika 
katika Sheria hii  ni mwari mwanamke 
mwenye umri baina ya miaka 18 na 
21 na ambaye hajawahi kuolewa wala 
hajawahi kuzaa. 

MAANA YA MTOTO WA MZAZI 
MMOJA

Kifungu cha Sheria ya hii na mtoto 
wa Mzazimmoja ni mtoto ambaye 
amezaliwa nje ya ndoa.

MWARI ALIYEPATA UJAUZITO
Mwari anaweza kupata ujauzito kwa 

ridhaa au bila ya ridhaa yake. Kifungu 
cha 3 (1) cha Sheria hii inaeleza 
kwamba mwari atakayepata ujauzito 
kwa hiari yake atakuwa ametenda 
kosa. 

Ijue Sheria ya Kuwalinda Wari na Watoto wa Mzazi Mmoja
Mwari hatohesabiwa amepata uja 

uzito kwa hiari ikiwa uja zito ameupata 
kwa kubakwa bila ya kuangalia ubakaji 
umetolewa taarifa katika mamlaka 
husika au ikiwa uja uzito umepatikana 
kutokana na ushawishi usiostahiki au 
kwa kitendo ambacho kimemnyima 
mwari kuwa na ridhaa ya  kufanya 
tendo la ndoa baina ya watu ambao 
hawajaoana kisheria  na kitendo hicho 
kikamsababishia uja uzito.

Kifungu cha 3 (6) cha Sheria hii 
Nam. 4 ya 2005 kinasema kwamba 
mwari atakayetiwa hatiani kwa 
kupata  ujauzito kwa hiari atalazimika 
kuitumikia jamii kwa kipindi cha miezi 
sita kipindi ambacho kitaanza baada 
ya kujifungua.

MTU ALIYEMPA MWARI UJA 
UZITO

Kifungu cha 3 (3) cha Sheria hii  
kinasema kwamba mtu atakayetiwa 
hatiani kwa kumpa uja uzito mwari 
atahukumiwa kifungo kisichopungua 
miaka mitatu na kisichozidi miaka 
mitano. 

Vile vile, Kifungu cha 3 (4) cha 
Sheria hii kimesema mtu atakayetiwa 
hatiani kwa kosa la kumpa ujauzito 
mwari, ataamriwa kutoa matunzo 
kwa mtoto aliyezaliwa. Lakini ikiwa 
mtu aliyetiwa hatiani ni mwanafunzi 
mwenye umri usiozidi miaka 18,  

atatakiwa  kuitumikia jamii kwa muda 
utakaoamuliwa na Mahkama.

Kifungu cha 4 (5) cha Sheria 
hii  kinaeleza kwamba mwanafunzi 
mwenye  umri wa chini ya miaka 18 
atakayetiwa hatiani kwa kumpa uja uzito 
mwari atasimamishwa masomo lakini 
anaweza kurejeshwa skuli mwaka wa 
masomo unaofuata  baada ya kumaliza 
kuitumikia jamii. Lakini Mamlaka ya 
Elimu inaweza kumrudisha katika muda 
wowote itakayoona unafaa. Muda huo 
usizidi miaka miwili ya masomo. 

 ULINZI JUU YA HAKI YA KUPATA 
ELIMU

Kifungu cha 4 (1 - 5) cha Sheria  
hii kinaeleza kwamba mtoto wa kike 
atakayepata uja uzito akiwa yupo skuli 
atasimamishwa masomo. Lakini mtoto 
huyo anaweza kurejea skuli mwaka 
unaofuata baada ya kujifungua au muda 
wowote ambao Mamlaka ya Elimu 
itaona unafaa. Lakini kusimamishwa 
masomo kusizidi miaka miwili.

Kifungu cha 4 (3) cha Sheria hii  
kinaeleza kuwa mwari atakayepata 
ujauzito akiwa yupo katika masomo 
atasimamishwa masomo na anaweza 
kurejea katika masomo mwaka 
unaofuata baada ya  kumaliza 
kuitumikia jamii  au muda wowote 
ambao Mamlaka ya Elimu itaona 
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Baadhi ya kinamama wakiandamana kuashiria maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani.
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unafaa.
Lakini Kifungu cha 4 (4) cha Sheria 

ya Kuwalinda Wari na Watoto wa Mzazi 
Mmoja Nam. 4 ya 2005 kimeweka 
wazi kuwa Mamlaka ya Elimu 
inaweza kumzuia mwari asijiunge 
tena na masomo ikiwa itabaini kuwa 
hajajirekebisha tabia yake.

MATUNZO YA WATOTO WA 
MZAZI MMOJA

Kifungu cha 5 (1) cha Sheria 
hii  kuwa mwari, mtoto wa kike, 
mwanamke aliyeachwa au 
mwanamke ambaye hajaolewa 
akipata ujauzito au akijifungua nje 
ya ndoa  anaweza kufungua kesi ya 
madai katika Mahkama ya Wilaya 
kudai matunzo ya mtoto kutoka kwa 
mtu aliyedhaniwa kuwa ni baba wa 
mtoto au aliyemsababishia uja uzito 
kabla ya kujifungua au wakati wowote 
kabla ya mtoto hajatimiza umri wa 
miaka kumi na nane au kuweza 
kujitegemea mwenyewe.

Vile vile imeelezwa na sheria hii 
kwamba mtu atakayekubali kuwa ni 
baba wa mtoto au mhusika wa mimba 
hiyo kwa kauli yake au kwa vitendo 
vyake basi hatoruhusiwa kulikana 
jambo hilo na anaweza kushtakiwa 
kwa ajili ya kutoa matunzo isipokuwa 
kama atathibitisha  mbele ya Mahkama 
kuwa yeye sio baba wa mtoto.  

Hata hivyo, ifahamike kwamba 
ingawa mtu huyo analazimika 
kutoa matunzo kwa mtoto lakini 
mambo yote yanayohusu mirathi 
hayahusiani na sheria hii na badala 
yake yatashughulikiwa kwa mujibu wa 
Sheria za Mirathi.

WAJIBU WA MWARI JUU YA 
KUTAJA JINA LA MHUSIKA

Ni jambo lililo wazi kuwa mwari 
ndiye anamjua mtu aliyempa ujauzito. 
Hivyo Kifungu cha 6 (1) cha Sheria hii 
kinasema kwamba itakuwa ni wajibu 
wa mwari aliyepata uja uzito kumtaja 
mtu aliyempa uja uzito. Ikiwa atakataa 
atakuwa ametenda kosa na akitiwa 
hatiani atatakiwa kutumikia jamii kwa 
miezi mitatu.

Mwari au mwanamke ikiwa atatoa 
jina ambalo ni tofauti na la mtu 
anayehusika na uja uzito wake na 
Mahkama ikajiridhisha kuwa amefanya 
hivyo kwa makusudi atakuwa 
ametenda kosa na atalazimika 

kuitumikia jamii kwa miezi sita (6). 
Lakini mwari atakuwa na kinga ikiwa 
atathibitisha  kuwa ujauzito ulitokana 
na kitendo cha kubakwa kwa kikundi, 
kujamiana kwa maharimu au mazingira 
mengine yeyote ambayo yatamfanya 
ashindwe kumtambua mbakaji.      

 
WAJIBU WA KUMTUNZA 

MTOTO.
Kifungu cha 8 cha Sheria hii 

kinasema kuwa itakuwa ni wajibu wa 
baba au mtu anayedhaniwa kuwa 
ndiye baba wa mtoto  kumtunza mtoto 
wake na kutoa mambo muhimu ya 
maisha yake kama vile mavazi, nguo, 
chakula, elimu,afya, makaazi mazuri 
na mengineyo kwa mujibu wa uwezo 
wake. Maana ya elimu ya elimu ya 
msingi kwa mujibu wa Sheria ya 
Elimu Nam. (ngapi?) ya 1982 na ikiwa 
uwezo wa baba unaruhusu itazidi 
mpaka elimu ya juu. 

UWEZO WA MAHKAMA WA 
KUTOA AMRI YA KUWEKA 

DHAMANA (SECURITY) KWA AJILI 
YA MATUNZO

Kifungu cha 10 (1) na (2) cha 
Sheria hii kinaeleza kuwa Mahkama 
inaweza ikamuamuru mtu mwenye 
wajibu wa kutoa matunzo kutoa nusu 
au sehemu yote ya kile anachotakiwa 
kutoa kwa kuweka mali kwa dhamana 
ambapo kupitia kwa mali hiyo matunzo 
hayo au sehemu yake yatatokana na 
mali hiyo. Vile vile Mahkama inaweza 
ikaamuru kukamatwa na kuuzwa kwa 
mali ya mtu atakayethibitika kuwa ana 
wajibu wa kutoa matunzo.

MUDA WA AMRI YA MATUNZO 
YA MTOTO WA MZAZI MMOJA
Kifungu cha 12 (1) cha Sheria  

hii kinaeleza kuwa amri ya matunzo 
itafika mwisho pindipo mambo 
yafuatayo yatatokea;
a) Kifo cha baba;
b) Kifo cha mtoto;
c) Mtoto akitimia umri wa miaka kumi 

na nane;
d) Mtoto akiweza kujitegemea kabla 

ya kutimiza miaka 18;
e) Pale atakapoolewa, kwa mtoto 

kike.
Hata hivyo imeelezwa kuwa amri 

ya matunzo itaendelea kuwa na 
nguvu kisheria kwa mtoto ambaye 
ametimiza miaka 18 lakini hali yake 
kiakili au kimwili inamzuia kuweza 

kujitegemea mwenyewe au mtoto 
bado anaendelea na masomo.

Kifungu cha 13 cha Sheria hii 
kinaeleza kuwa haki ya mtoto ya 
kupata matunzo chini ya amri ya 
Mahkama itasita mara mama yake 
atakapoana na baba yake na haki 
hii itarudi tena mara wanandoa hao 
watakapoachana na ikiwa mtoto 
hajaweza kujitegemea mwenyewe.

UFUNGUAJI WA KESI YA 
KUDAI MATUNZO YA MTOTO
Kwa mujibu wa Sheria ya Mwenendo 

wa Kesi za Madai, Sura ya 8, Sheria 
ya Zanzibar, kila mtu atakayefungua 
kesi ya madai atalazimika kulipa ada 
ya Mahkama itakayotegemea na dai 
analodai. Hata hivyo, Kifungu cha 5 
(4) cha Sheria hii mdai wa shauri la 
matunzo ya mtoto anasameheka na 
hatolipa ada. Madhumuni ya Kifungu 
hiki ni kuwawezesha wari, watoto 
wa kike na wanawake watakaopata 
ujauzito nje ya ndoa kuweza kufungua 
kesi kwa urahisi.

CHANGAMOTO
i. Jamii kutokujua Sheria 

hii. Sheria ya kuwalinda Wari na 
Watoto ipo lakini haikutekelezwa 
kwa muda mrefu na kusababisha 
kuongezeka udhalilishaji wa 
wari,watoto wa kike na wanawake 
ambao hawajaolewa. 

iii. Wazazi wengi huyamaliza masuala 
ya uja uzito nje ya ndoa katika 
ngazi ya familia.

iv. Kukosekana kwa ushirikiano sahihi 
kutoka kwa jamii. Baadhi ya wakati 
jamii inasita kutoa ushirikiano wa 
kutoa ushahidi.

v. Rushwa na uenyeji huathiri 
uendeshaji wa kesi.
  

MAPENDEKEZO
a. Taasisi za Serikali na Kiraia zitoe 

elimu ya Sheria hii. 
Hatua za sheria zichukuliwa dhidi ya 

wakosaji.
HITIMISHO

Jamii ibadilike na kutoa ushirikiano 
kuhakikisha haki za wari na watoto 
wa mzazimmoja zinalindwa kwa 
gharama yoyote ile na kwa mujibu 
wa sheria za nchi. Lakini watendaji 
husika watekeleze majukumu yao 
kwa kuzingatia maadili ya kazi zao 
ipasavyo ili kulinda haki za wari na 
watoto wa mzazi mmoja.

Inatoka Uk. 14
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makala ya sheria

UTANGULIZI 

ARDHI ni moja katika rasilimali kuu za uzalishaji 
mali. Zipo sheria mbali mbali zinazosimamia 
matumizi ya ardhi. Pamoja na sheria hizo, 

hairuhusiwi kuingia katika ardhi ya mtu mwengine au nyumba 
bila ya ruhusa ya mmiliki (owner) au dhamana (possessor) 
kinyume chake anaweza kushtakiwa kuingia kwenye ardhi 
hiyo kwa nia ya kutenda kosa (criminal trespass) au kwa 
lengo la kubughudhi (tortious trespass). Katika makala hii 
Mwanasheria JINA MWINYI WAZIRI anaelezea kuingia 
katika ardhi au nyumba kwa nia ya maudhi.

MAANA YA KUINGIA KATIKA ARDHI KWA MAUDHI 
Ni kitendo cha kuingia katika ardhi au nyumba bila ya 

ridhaa kinyume na sheria. Kosa hili linapatikana katika 
Kifungu cha 302 (1) (a-b) Sheria ya adhabu (Penal Act 
No. 6 2004) ya Zanzibar na  Sheria ya Madhara (Law of 
Torts). Ikiwa kosa litafunguliwa chini ya Sheria za Uhalifu, 
mlalamikaji lazima athibitishe kuingia kwa nia ya kutenda 
kosa. Sheria ya Madhara mlalamikaji ana lengo la kulipwa 
fidia ikiwa Mahkama itaridhika na ushahidi.

Aidha, kuingia katika ardhi kwa maudhi ni kitendo cha 
mtu kuingia mwili mzima au sehemu ya mwili au kuingiza 
kitu katika milki au eneo la mtu mwengine bila ya ruhusa. 
Ni jukumu la mdai kuthibitisha kuingia kwa anayeshtakiwa 
katika nyumba au ardhi kwa madhumuni ya kuleta maudhi 
kwa mmiliki wa eneo au mdhamini wa eneo au nyumba.  

VIPENGELE VYA KUINGIA KATIKA ARDHI KWA 
MAUDHI

Vipengele vya kuingia katika ardhi kwa maudhi ni hivi 
vifuatavyo;
1. Kuingia katika ardhi au nyumba ya mtu 
2. Eneo limilikiwe au liwe chini ya dhamana ya mtu  
3. Kuingiza kitu katika ardhi au nyumba bila ya ruhusa
4. Kubakia katika ardhi au nyumba baada ya muda wa 

ruhusa kumalizika. 
5. Kukosekana kwa ruhusa kutoka kwa mmiliki au 

mdhamini. 

KUINGIA KATIKA ENEO LA MTU
Kitendo cha kuingia katika ardhi au nyumba ya mtu 

Kuingia Katika Ardhi Kwa Maudhi (Trespass to land)
inayomilikiwa au iliyo chini ya dhamana ya mtu mwengine 
au mlalamikaji. Kuingia hata kwa sehemu ya mwili bila ya 
ruhusa inakuwa kosa. Pia kuingia kwa lengo maalum lakini 
ukafanya kitu chengine itakuwa ni kosa kisheria. Mfano ni 
uhalali wa kutumia njia (easement) iliyopo ndani ya shamba 
au nyumba ya mtu na baadaye ukakaa au kupumzika katika 
shamba hilo utakuwa umefanya kosa. 

Haitokuwa kosa ikiwa mtu ataingia katika ardhi ya mtu 
mwengine kwa kulazimishwa. Mfano, mlevi ameanguka na 
watu wengine wakamuokota akiwa hajitambui na kumuweka 
katika nyumba ya mtu bila ya ridhaa ya mhusika; hatokuwa 
na kosa kisheria kwa sababu hakutenda hivyo kwa ridhaa 
yake. 

ENEO LA MTU ANALOMILIKI KISHERIA
Eneo linajumuisha eneo lote linalomilikiwa au lipo chini 

ya dhamana ya mtu ikiwemo sehemu zote zinazozunguka 
eneo au nyumba au juu ya anga au chini ya ardhi. Kosa 
litathibitika ikiwa mdai atathibitisha uhalali wa kumiliki 
au kudhamini eneo husika kisheria. Katika kesi ya JELA 
KALINGA V.OMARY KARONUWANA (1991) TLR 69, 
mlalamikaji alikuwa ni dhamana (possessor) wa eneo 
lililolalamikiwa na mlalamikiwa aliingia katika eneo bila ya 
ruhusa lakini alisema kwamba aliyeshtaki sio mmiliki wa 
eneo hilo (owner). Maamuzi ya kesi yalikuwa ni mwenye 
dhamana pia ni mmiliki kisheria hivyo mlalamikiwa ni mkosa 
na alitakiwa kulipa gharama zilizodaiwa na mdai.

KUINGIZA KITU KATIKA ENEO LA MTU
Sheria ya Madhara inatambua kuhusiana na uingizaji wa 

kitu chochote katika eneo la mtu bila ya ruhusa ya mmliki 
kuwa ni kosa na atakayebainika  kutenda kosa hilo anaweza 
kushtakiwa na kutakiwa kulipa fidia. Mfano wa vitu ni kuzika 
mabomu chini ya ardhi, kuingiza bomba la maji katika ardhi 
ya mtu, mkono au fimbo.

WANYAMA KUINGIA KATIKA ENEO LA MTU
Wanyama wanaoweza kuathiri, isipokuwa, mbwa 

na paka, ni kosa kuingia katika ardhi au nyumba ya mtu. 
Katika kesi ya ANDERSON V. BUCKTON (1815) mifugo ya 
mlalamikiwa iliyokuwa na maradhi iliingia katika shamba na 
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makala ya sheria

Kuingia Katika Ardhi Kwa Maudhi (Trespass to land)
kuambukiza maradhi mifugo ya mlalamikaji. Mahakama 
ilisema kwamba mlalamikiwa ni mkosa kwa hasara 
zilizotokana na maradhi ya wanyama wake pamoja na 
majani ya shamba hilo.

KUBAKIA KATIKA ENEO LA MTU BAADA YA 
RUHUSA KUMALIZKIA 

Kisheria mtu hatakiwi kubakia katika sehemu 
aliyoruhusiwa kukaa ikiwa muda umemalizika. Mfano, 
mtu kapewa kadi ya mualiko kuhudhuria shughuli 
kuanzia saa tatu  asubuhi mpaka saa tano asubuhi. 
Ikiwa ataendelea kubaki katika eneo bila ya sababu ya 
msingi baada ya muda ulioelezwa atakuwa ametenda 
kosa.

KUKOSEKANA KWA RUHUSA KUTOKA KWA 
MMILIKI

Ni kosa kuingia katika eneo la mtu au liliopo chini ya 
dhamana ya mtu bila ya ruhusa. Lakini watu wanaofanya 
kazi maalum na katika mazingira maalum hawabanwi 
na sheria hii. Watu wa aina hii wanatakiwa kufanya 
kazi waliyokusudia na si vyenginevyo. Mfano Afisa wa 
Uhamiaji wakati wa kutekeleza kazi zake, Askari wa 
zima moto pale linapotokezea tatizo la moto, Askari 
polisi wanapotaka kufanya upekuzi na ikiwa watatimiza 
taratibu za kisheria na wasoma mita za umeme au maji 
.

KUINGIA KATIKA ARDHI KWA NIA YA UHALIFU 
(Criminal Trespass)

Upo uwezekano wa mtu aliyefanya kosa la kuingia katika 
ardhi kwa maudhi kushtakiwa kwa kosa la jinai ikiwa 
yatatokea mazingira yafuatayo;

 Mtu aliyejenga uzio au ukuta au nyumba katika eneo 
la mtu mwengine bila ya ridhaa ya mmiliki akijua 
kwamba eneo hilo si lake. 

 Mtu aliyeingia katika eneo la mtu mwengine kwa 
nia ya kutenda kosa la uhalifu, kwa mfano wizi wa 
mazao.

 Mtu aliyeingia katika eneo la mtu mwengine na 
kubakia kwa muda kwa makusudi na akitambua 
kuwa ni kosa.

 Kuingia katika eneo la mtu na kufanya kosa la uhalifu, 
mfano: “A” ni mmiliki wa shamba na katika eneo la shamba 
lake ipo njia (easement) iliyozoeleka kupitwa na kuna 
matunda, “B” alipita na kuokota matunda, “B” atakuwa 
amefanya kosa na anaweza kushtakiwa kwa kosa la wizi. 

FIDIA KWA MAKOSA YA KUINGIA KATIKA ENEO LA 
MTU 

Fidia zinazoweza kulipwa ni hizi zifuatazo:-
a) Mdaiwa atalipa gharama zinazotakiwa ikiwa ni fidia 

kutokana na kitendo alichokifanya .
b) Mdai kutumia nguvu zinazokubalika kukirejesha kitu 

kilichochukuliwa na mdaiwa kwa kumnyanganya au kwa 
kutumia amri ya Mahkama.

c) Mdai kuruhusiwa kukizuia kitu kilichoharibiwa mpaka 
alipwe fidia iliyotakiwa.

UTETEZI DHIDI YA KUINGIA KATIKA ARDHI KWA 
MAUDHI 

Mlalamikiwa anaweza kujitetea ikiwa itatokezea moja ya 
yafuatayo; 

1) Ridhaa ya mmiliki juu ya kutumia eneo au nyumba. 
2) Ruhusa kwa mujibu wa sheria (Authority by law/statutory 

authority).
3) Kukiwa na ulazima wa kuingia katika eneo (By 

necessity).
4) Kuingia kwa kulazimishwa (By force of another).

CHANGAMOTO ZINAZOJITOKEZA 
Changamoto zinazoweza kujitokeza katika kuingia katika 

ardhi kwa maudhi;
 Kutotii sheria: Watu wengi hawafuati sheria hasa sheria 

za madhara na badala yake hufanya mambo kwa 
mazoweya.

 Kukosekana kwa msukumo wa vyombo vinavyohusika. 
Mara nyingi makosa yanayoangaliwa ni ya jinai na makosa 
ya madai kutopewa uzito. 

HITIMISHO
Sheria ya Madhara ni muhimu kufuatwa ili kuepuka 

maudhi katika jamii. Ni vizuri tuwajibike ili nchi ifuate Utawala 
wa Sheria. 
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habari

JAJI wa Mahkama Kuu Zanzibar, 
Mheshimiwa Abdulhakim Ameir Issa 

amekipongeza Kituo cha Huduma za 
Sheria Zanzibar (ZLSC) kwa kuendelea 
kutayarisha na kuchapisha ripoti ya Haki za 
Binadamu  Zanzibar tokea mwaka 2006.

Akizindua ripoti ya Haki za Binadamu 
ya Zanzibar mwaka 2010, jaji huyo alisema 
juhudi za Kituo za kutayarisha ripoti lazima 
zipongezwe kwasababu ni kielelezo cha 
umakini (seriousness) katika kulinda Haki 
za Binadamu.

“Ninafarijika kuona ripoti hii ya kila 
mwaka inatayarishwa  bila ya kukosa tokea 
mwaka 2006,” alisema Jaji huyo ambaye 
alishiriki kwa kutoa ushauri wa ripoti ya 
kwanza ya Haki za Binadamu.

 Alisema utayarishaji wa ripoti ya Haki 
za Binadamu umeboreshwa na ripoti 
inajumuisha maeneo zaidi ukilinganisha na 
ripoti zilizopita.

Jaji Abdulhakim alisema ni wajibu wa 
kila mtu popote alipo kuheshimu Haki 
za Binadamu kwa vitendo ili kuimarisha 
utawala wa sheria na utawala bora nchini.

Alisema ongezeko la majaji wa 
Mahkama Kuu Zanzibar kutasaidia 
kupunguza mrundikano wa kesi jambo 
ambalo litachangia mchakato wa kutekeleza 

KAMATI ya Sheria na Katiba ya Baraza la 
Wawakilishi (BLW) Zanzibar imetembelea 

Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar (ZLSC) 
kiliopo Migombani, Wilaya ya Mjini, Mkoa wa 
Mjini Magharibi.

Ziara ya Kamati iliyofanyika hivi karibuni ni 
ya kwanza tokea Kituo kilipoanzishwa mwaka 
1992.

Mkurugenzi wa Kituo , Bw. Iss-Haq Ismail 
Shariff aliielezea ziara ya wajumbe wa Kamati 
hiyo kwamba imefungua ukurasa mpya wa 
mashirikiano baina ya chombo cha kutunga 
Sheria na Asasi za kiraia.

“Tumefurahi kwa waheshimiwa 
kututembelea ili kujua tunachofanya na 
mipango yetu ya kueneza elimu na kutoa 
msaada wa sheria Zanzibar,’’ alisema 

Kamati ya Sheria ya BLW yatembelea ZLSC
Mkurugenzi huyo.

Alisema Kituo kimeanzishwa kwa ajili 
ya kuwasaidia wananchi wote wa Zanzibar 
kufahamu sheria na kupewa msaada wa 
sheria wanapofikwa na matatizo.

Katika utendaji kazi, alisema Kituo 
kinaongozwa na maadili ya taaluma ya sheria 
na hakijafungamana na chama chochote cha 
siasa. 

Naye, kiongozi wa msafara Mheshimiwa 
Bi. Panya Ali Abdalla , Makamo Mwenyekiti 
wa Kamati ya Sheria na Katiba wa Baraza 
la Wawakilishi, alisema wamefarijika na kazi 
zinazofanywa na Kituo na kuahidi kushirikiana 
bega kwa bega kwa maslahi ya umma.

Alisema ziara hiyo imewafungua macho 
na kuahidi kuwa mabalozi wazuri wa kueleza 

malengo na mafanikio ya Kituo.
Wajumbe wengine waliokuwemo katika 

ziara hiyo ni Waheshimiwa Rajab Khatib, 
Mussa Ali Hassan na Suleiman Hemed 
Khamis. Pia walikuwemo Makatibu wa Kamati 
Bi. Nassra Awadh na Bwana Abubakar Iddi.

Waasisi wa Kituo ni marehemu Profesa 
Haroub Miraji Othman, mwanasheria mkongwe 
Maalim Hassan Said na mwanasheria Bi 
Fatma Maghimbi.

Afisi Kuu ya Kituo ipo Zanzibar katika 
eneo la Migombani na afisi ndogo ipo Pemba 
katika eneo la Chakechake. 

Kituo kimeweka wasaidizi wake wa 
sheria (paralegals) katika majimbo yote 50 ya 
uchaguzi yaliyopo Zanzibar  kwa madhumuni 
ya kusogeza huduma karibu na wananchi.

UONGOZI wa Vyuo vya  Mafunzo Zanzibar 
umeombwa kuwatenganisha watoto 

na wafungwa watu wazima ili kutekeleza 
Mikataba ya Kimataifa inayolinda haki za 
watoto.

Wito huo umetolewa katika semina 
waliyofanyiwa maafisa wa Vyuo vya Mafunzo 
Unguja na Pemba ili kuwaelimisha haki za 
watoto. Semina hiyo ya siku mbili iliandaliwa 
na Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar kwa 
kushirikiana na Save the Children.

Wataalamu mbali mbali waliowasilisha 
mada za haki za watoto walisisitiza kwamba 
kuwachanganya watoto na watu wazima 
katika magereza ni kinyume na Mkataba wa 
Watoto wa Kimataifa (CRC) na Mkataba wa 
Afrika wa Watoto (ACWRC).

Walieleza kwamba watoto wataathirika 
kitabia na kisaikolojia na inaweza kusababisha  
kuwa wakorofi zaidi watakapomaliza vifungo 
vyao ikiwa watachanganywa na wafungwa 
watu  wazima.

“Watoto watajifunza tabia mbaya na 
mbinu za uhalifu kutoka kwa wafungwa watu 
wazima,” walisema wataalamu wa sheria 
waliowasilisha mada.

Aidha, walisema kwamba kuchanganywa 
kwa wafungwa watu wazima na watoto 
kutasababisha watoto kuingiliwa kinyume na 
maumbile.

Vile vile, uongozi wa Vyuo vya 
Mafunzo umeshauriwa kubuni njia bora ya 
kuwasomesha watoto waliofungwa ili wapate 
haki ya elimu. “Inawezekana muda wa mtoto 
wa kusoma kupita ikiwa atawekwa gerezani 
kwa hiyo bora wasomeshwe wakiwa ndani ya 
gereza” walisema wataalamu.

Wakichangia mada, maafisa wa Vyuo vya 
Mafunzo walisema kwamba hali ya magereza 
Zanzibar imeimarishwa ikilinganishwa na 
miaka iliyopita.

“Tunajitahidi kuboresha hali ya magereza 
yetu lakini tatizo kubwa ni bajeti finyu 
tunayopewa na Serikali,” walisema.

Walisema mipango ya maendeleo ya 
kuwasaidia wafungwa imetayarishwa lakini 
inakwama kwa ukosefu wa fedha.

Ripoti ya Haki za Binadamu 
Zanzibar  2010 Yazinduliwa 

Haki za Binadamu. Rais wa Zanzibar Dk. 
Ali Mohamed Shein aliteua majaji wanne 
wa Mahkama Kuu mwaka jana.

Ripoti ya Haki za Binadamu inatayarishwa  
kwa mashirikiano baina ya Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu Tanzania 
Bara (LHRC) na ZLSC.  LHRC inatayarisha 
ripoti ya Haki za Binadamu kwa upande wa 
Tanzania Bara na ZLSC inatayarisha ripoti 
kwa upande wa Zanzibar. 

Akitoa muhtasari wa ripoti ya Haki 
za Binadamu ya mwaka 2010, Afisa wa 
Mipango wa ZLSC, Bi Harusi  Miraji, 
alisema Haki za Binadamu zinaheshimiwa 
katika baadhi ya sekta lakini pia zinavunjwa 
katika sekta nyengine.

Kwa mfano, alisema sekta ya sheria na 
siasa zimepiga hatua katika  kuheshimu 
Haki za Binadamu Zanzibar lakini alisema 
bado kuna changamoto katika taasisi za  
Polisi, Mahkama na Ajira .

Alisema rushwa imeshamiri katika 
baadhi ya sekta hapa Zanzibar na viwango 
vya mishahara ni vidogo kwa wafanyakazi  
kwa kujikimu katika mahitaji muhimu.

Uzinduzi wa ripoti ya Haki za Binadamu 
ya 2010 ulifanyika katika ukumbi wa Chuo 
Kikuu  cha Taifa Zanzibar (SUZA) na 
kuhudhuriwa na wageni mbali mbali.

Magereza Yatenganishe 
Wafungwa Watoto Na 
Watu Wazima - Wito



SHERIA NA HAKI 19

Serikali inapaswa kuwasaidia wazazi au 
walezi wako kukutunza.

Kipengele cha 21
Una haki kulindwa dhidi ya mila na desturi 
zenye ubaguzi wa kijinsia au zinazoathiri  
afya  na maisha yako. 

Ndoa zote zitaandikishwa na haitaruhusiwa 
mtu yeyote mwenye umri chini ya miaka 
18 kuoa, kuolewa au kuwekewa ahadi ya 
kuoa au kuolewa na na mtu yeyote.

Kipengele cha 22
Una haki ya kulindwa wakati wa vita na 
kuepushwa na athari zake.Pia una haki 
ya kulindwa dhidi ya kujiunga na jeshi au 
kushiriki katika vita. 

Kipengele cha 23
Una haki ya ulinzi maalum na msaada 
kama wewe ni mkimbizi. Mkimbizi ni mtu 
yeyote ambaye amelazimika  kuondoka 
nchini kwake  kwa sababu sio salama. 

Kipengele cha 24
Iwapo itashindikana kuishi na wazazi 
wako, una haki ya kuishi na walezi, wazazi 
wa kufikia au katika vituo vya kutunzia 
watoto. 

Iwapo itabidi uishi na walezi hawa nchi 
tofauti na uliyozaliwa, una haki ya malezi 
yako kufuata sheria za nchini kwenu.

Kipengele cha 25
Iwapo unaishi mbali na wazazi ,una haki 

ya:-
a.  kutunzwa na watu wengine.
b. Kuunganishwa nao tena nafasi 

ikijitokeza.

c. Kutunzwa kwa namna ambayo 
itaendeleza malezi yako kwa kufuata 
kabila, dini na lugha yako ya kuzaliwa. 

Kipengele cha 26
Una haki ya kulindwa dhidi ya  kubaguliwa 
iwapo unaishi  katika nchi ambako kuna 
ubaguzi wa rangi.
  
Kipengele cha 27
Una haki ya kulindwa dhidi ya udhalilishaji 
wa kijinsia na kushirikishwa na picha, 
filamu au maandishi ya ngono.

Kipengele cha 28
Una haki ya kulindwa dhidi ya dawa hatari 
za kulevya

Kipengele cha 29
Una haki ya kulindwa  dhidi ya kutekwa 
nyara, kupelekwa sehemu usiyotaka au 
kuuzwa. Hii  pia inahusisha kulindwa dhidi 
ya kutumiwa kuomba omba mitaani au 
kwingineko.

Kipengele cha 30
Kama bado unahitaji malezi ya karibu ya 

mama  na anashitakiwa mahakamani, 
una haki ya;

a.  adhabu nyingine zizingatiwe kabla ya 
kifungo.

b.  ya kutofungwa naye  iwapo , 
atahukumiwa kifungo.

c. asihukumiwe kifo.

Kipengele cha 31
Kwa kadiri ya umri na uwezo wako, una 

wajibu wa;
a.  kuulinda umoja wa familia yako, 

kuwaheshimu wazazi na wakubwa 
wako na kuwasaidia wakati wa shida.

b. kulinda na kudumisha mila na desturi 
za kiafrika na moyo wa kuvumilia watu 
na mawazo tofauti na yako.

c. kulitumikia taifa lako kwa akili na 
nguvu zako zote, ukienzi umoja na 
mshikamano wake.

Vipengele vya 32 hadi 48
Vipengele hivi huelezea jinsi serikali za 
mataifa na mashirikia yasiyo ya kiserikali  
yatakavyofanya kazi kuwahakikishia 
watoto haki zao.

Hii sio tafsiri rasmi ya mkataba huu ila 
umerahisishwa ili  uweze kueleweka  na 
watu wengi wakiwemo watoto.

Hadi tarehe I Aprili 2005, nchi 33 
wanachama wa Muungano wa Afrika 
zilikuwa zimeridhia mkataba huu. 
Kuuridhia mkataba  maana yake ni 
kukubali kuutekeleza.

Jamhuri ya Muungano ya Tanzania iliridhia 
mkataba huu tarehe 
16 Machi 2003.

Tanzania  inaandaa ripoti ya kwanza ya 
utekelezaji itakayoiwasilisha kwa Kamati 
ya Muungano wa Afrika  inayosimamia 
mkataba

Save the Children (UK)
Ofisi ya Tanzania
S.L.P 10414,
Simu  2701725
Dar es Salaam
Tupo Msasani  kiwanja namba 84,
Barabara ya zamani ya Bagamoyo 
nyuma ya ofisi za TANESCO 

Jarida la Sheria na Haki linaendelea 
kuchapisha mkataba wa Afrika wa Haki 
na Ustawi wa Mtoto wa mwaka 1990 kwa 
madhumuni ya kutoa elimu kwa wananchi 
kuhusu haki za mtoto.

Watoto wakiwa wanafuria jambo
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Wanawake wateseka, Mizigo wanaachiwa.
Wakishapewa talaka, Watoto wakumbiziwa.
Kwa ulezi wateseka, Wakosa kusaidiwa.
Wanawake waloachwa, Ulezi wasaidiwe.

Kinamama wateseka, Kuhudumia watoto.
Kuchwa wanahangaika, Maisha kwao mazito.
Watafuta cha kupika, Wakawalishe watoto.
Wanawake waloachwa, Ulezi wasaidiwe.

Wanatupiwa Ulezi, Halafu wanakimbiwa.
Mababa hawaulizi, Si kwa chai wala dawa.
Huduma na makaazi, Zote mama aachiwa!
Wanawake waloachwa, Ulezi wasaidiwe.

Watoto wao walishe, Nani tawasaidia?
Na skuli wasomeshe, Ni vipi watalipia?

Nguo pia wawavishe, Ni wapi watazitoa?
Wanawake waloachwa, Ulezi wasaidiwe.

Watoto wataka soma, Afya nayo wapatiwe.
Ameshatupiwa mama, Kila kitu anunuwe.
Tuwaonee huruma, Mashaka wasaidiwe.
Wanawake waloachwa, Ulezi wasidiwe.

Mama yu kwenye kikiri, Ya watoto kuwalisha.
Baba hapati khabari, Ala raha za maisha!
Asubirilo mahari, Na siku ya kuozesha.
Wanawake waloachwa, Ulezi wasaidiwe.

Wanawake taabani, Zimedhofu hali zao.
Kuchwa wamo majiani, Wafukuzia chajio.
Wanateseka kwa nini, Wamezaa peke yao?!
Wanawake waloachwa, Ulezi wasaidiwe.

Wanawake waloachwa, ulezi wasaidiwe
Wamekosa pa kushika, Wanawake wateseka.
Ulezi umewashika, Taabani wamechoka.
Msaada wanataka, Wapate kupumzika.
Wanawake waloachwa, Ulezi wasaidiwe.

Ulezi wasaidiwe, Wasiachwe peke yao.
Watoto waangaliwe, Kwenye mahitaji yao.
Huduma nawapatiwe, Kutoka kwa baba zao.
Wanawake waloachwa, Ulezi wasaidiwe.

Jamii naiamke, Kinamama kuokowa.
Dhiki kwao iondoke, Ulezi kusaidiwa.
Wazazi wajumuike, Sio pweke kuachiwa.
Wanawake waloachwa, Ulezi wasaidiwe.

SAID RASHID HASSAN
ZLSC – PEMBA.

KITUO cha Huduma za 
Sheria Zanzibar (ZLSC) 
kimempongeza Jaji 

Mkuu (JM) mpya wa Zanzibar, 
Mheshimiwa Omar Makungu na 
Mwanasheria Mkuu (MM) mpya 
wa Zanzibar Mheshimiwa Othman 
Masoud Othman kwa kuteuliwa 
kushika nyadhifa hizo.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wadhamini ya ZLSC Profesa Chris 
Maina Peter alisema Mheshimiwa 
Makungu na Mheshimiwa Othman 
ni wataalamu wa sheria waliobobea 
na wametumia muda mrefu wa 
maisha yao katika fani ya sheria.

“Ninawafahamu vizuri 
waheshimiwa hawa. Tumeshirikiana 
sana kuendeleza fani ya sheria 
Zanzibar. Tunawapa hongera 
na kuwatakia kila la kheri katika 
nyadhifa zao hizo,” alisema Profesa 
Peter hivi karibuni.

Kabla ya kuteuliwa Jaji Mkuu, 
Mheshimiwa Makungu alikuwa 
Kaimu Jaji Mkuu wa Zanzibar. 
Aliwahi kuwa Mwanasheria Mkuu 
wa Zanzibar. Aidha, Mheshimiwa 
Makungu alikuwa Makamo 
Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi 

ZLSC yawapongeza JM na MM Zanzibar
ya Taifa (NEC) na kuwa 
mjumbe wa Tume ya 
Uchaguzi ya Zanzibar 
(ZEC). 

Vile vile alikuwa 
mwanasheria wa 
Serikali katika Afi si ya 
Mwanasheria Mkuu 
Zanzibar kwa muda 
mrefu. Mheshimiwa 
Makungu anachukua 
nafasi iliyokuwa wazi 
baada ya aliyekuwa 
Jaji Mkuu wa Zanzibar, 

Jaji Mkuu: 
Omar Makungu

Mwanasheria Mkuu:
Othman Masoud Othman

Mheshimiwa Hamid Mahmoud 
Hamid kumaliza mkataba wake.

Baada ya kustaafu kwa hiyari, 
Mheshimiwa Hamid aliendelea 
kuwa Jaji Mkuu wa Zanzibar kwa 
mkataba.

Mheshimiwa Othman, kabla ya 
kuteuliwa kuwa Mwanasheria Mkuu 
wa Zanzibar alikuwa Mkurugenzi wa 
Mashtaka Zanzibar. Aidha aliwahi 
kuwa Naibu Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
na Katibu Mkuu katika Wizara ya 
Katiba na Utawala Bora. Vile vile 
alikuwa mwanasheria wa Serikali 
katika Afi si ya Mwanasheria Mkuu 

Zanzibar kwa muda mrefu.
Profesa Peter alisema ZLSC 

itashirikiana nao katika kuendeleza 
fani ya sheria Zanzibar.

“Sote ni wadau wa sekta ya 
Sheria na mashirikiano ni muhimu 
kuendeleza sekta yetu” alisema 
Profesa.

Alisema baadhi ya maneno ya 
mashirikiano ni utayarishaji wa 
Ripoti Sheria ya Zanzibar.

Profesa alisema utayarishaji na 
uchapishaji wa Ripoti ya Sheria ya 
Zanzibar umesita kwa muda mrefu, 
kwa sababu tofauti ikiwemo mfumo 
wa Sheria kubadilika.


