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Jarida la Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar

Toleo Na. 007     Jarida la kila miezi mitatu           Julai - Septemba, 2011

Taarifa Uk. 4

Sheria ya Fidia ya 
Wafanyakazi Uk. 6

Sheria ya Mirathi ya Zanzibar 
Uk. 8

Picha za ajali ya M.V Spice 
Islander Uk.12

Sheria inayolinda zao la 
karafuu Zanzibar  Uk. 18

RAIS wa Zanzibar Dk. Ali 
Mohamed Shein amemteua 
Sheikh Khamis Haji kuwa Kadhi 

Mkuu wa Zanzibar.
Nafasi ya Kadhi Mkuu wa Zanzibar 

ilikuwa wazi kwa muda mrefu kufuatia 
aliyekuwa akishika wadhifa huo, 
Sheikh Ali Khatib Mranzi kufariki.

Kabla ya uteuzi huo uliofanywa na 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Sheikh Khamis 
Haji alikuwa Naibu Kadhi Mkuu wa 
Zanzibar. 

Afisi ya Kadhi Mkuu wa Zanzibar 
inasimamia Mahkama zote za Kadhi 
Zanzibar na Kadhi Mkuu anakuwa 
Kadhi wa Rufaa wa kesi zilizoanzia 
Mahkama za Kadhi wa Wilaya.

Sambamba na uteuzi huo, Rais 
wa Zanzibar aliwateua Makadhi wa 
Wilaya na Maulamaa wanaokaa 

Dk. Shein Ateua Kadhi 
Mkuu na Mufti Zanzibar

na Jaji wa Mahkama Kuu kusikiliza 
rufaa ya kesi zilizotoka kwa Kadhi wa 
Rufaa. Mahkama za Kadhi Zanzibar 
zimeanzishwa chini ya Sheria ya 
Kadhi Nam. 3 ya 1985.

Uamuzi wa Mahkama Kuu wa 
mambo ya Kiislamu unakuwa wa 
mwisho na hauwezi kukatiwa rufaa 
katika Mahkama ya rufaani ya 
Tanzania.

Vile vile, Rais wa Zanzibar 
amemteua Sheikh Saleh Kabi kuwa 
Mufti wa wa Zanzibar. Aliyekuwa Mufti 
wa Zanzibar, Sheikh Harith Bin Khelef 
alifariki dunia Agosti 26, 2010.

Afisi ya Mufti Zanzibar imeundwa 
chini ya Sheria ya Afisi ya Mufti Nam. 
9 ya 2001 ambayo miongoni mwa 
kazi zake ni kusimamia mambo ya 
waislamu na kutoa fatwa.

Katika Jarida la “Sheria na Haki” 

linalochapishwa na Kituo cha Huduma 
za Sheria Zanzibar (ZLSC) katika 
toleo Nam. 006 April-Juni lilichapisha 
habari za Taasisi Muhimu Tanzania 
kuwa na ombwe la viongozi.

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed 
Shein

Jaji Mkuu wa Zanzibar, Mheshimiwa Omar Makungu (katikati) akiwa katika picha 
ya pamoja na baadhi ya makadhi wapya baada ya kuwaapisha.
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HABARI
Maoni ya Mhariri

Mnamo tarehe 10 Septemba, 2011 wakati wa usiku wa 
manane meli ya M.V Spice Islander iliokuwa ikisafiri 
kutokea bandari ya Zanzibar kuelekea kisiwani Pemba 
ilizama katika mkondo mkubwa wa bahari ya Nungwi, 
Kaskazini Unguja. Watu zaidi ya 200 walipoteza 
maisha wengi wao wakiwa wanawake na watoto 
wadogo. Baadhi ya abiria waliokuwemo ndani ya 

meli hiyo walipotea moja kwa moja na hata miili yao 
haijapatikana hadi leo.

Hii ilikuwa ajali ya kutisha na kushtua 
sana kwa Wazanzibari, Watanzania na jamii 
ya kimataifa. Kinachouma zaidi ni kwamba 
taarifa zote zinazopatikana hadi leo zinaashiria 
kuwepo kwa uzembe mkubwa kuwa chanzo 
cha ajali hii. Meli ilikuwa imebeba mizigo mingi 
na mizito kupita kipimo kinachoruhusiwa 

kisheria na pia abiria wengi na ambao hata 
idadi yao haijulikani. Ilimradi sheria zote zilikuwa zimekiukwa. Huu ni utaratibu 
ambao haukubaliki kabisa.

Matokeo yake ni kwamba watu wasio na hatia wamepoteza maisha yao. Katiba 
ya Zanzibar ya 1984 inaainisha vizuri haki ya kuishi kwa kila Mzanzibari. Kifungu 
cha 13 (1) cha Katiba kinasema kwamba “kila mtu anayo haki ya kuwa na hifadhi 
ya maisha yake.” Jukumu la kulinda maisha ya Wazanzibar lipo mikononi mwa 
Serikali. Hivyo, Serikali inatakiwa kuhakikisha kwamba wananchi wanasafiri kwa 
usalama, kwa vyombo vyenye uwezo wa kufanya kazi yake na vilivyosajiliwa na 
kufuata sheria zote husika za Zanzibar.

Bila kutaka kutonesha kidonda, inabidi kukumbusha kwamba hii siyo ajali ya 
kwanza inayohusu vyombo vya baharini hapa Zanzibar. Mara nyingi pamekuwa 
na taarifa nyingi za Boti za abiria kuzima katikati ya bahari na kuwaletea abiria 
fadhaa kubwa. Miaka michache iliyopita meli ya abiria ya M.V Fatih ilizama katika 
bandari ya Malindi, Unguja. Iliundwa Tume iliyoongozwa na aliyekuwa Jaji wa 
Mahkama Kuu Zanzibar, Mhe. Omar Makungu (sasa Jaji Mkuu wa Zanzibar) 
kuchunguza ajali hiyo na ripoti yake kutolewa. Katika mazingira ya kawaida, 
watendaji wa mamlaka husika wangelijifunza ili kuepusha ajali. Kinyume yake 
inaonekana ripoti ya Jaji Makungu imewekwa kabatini na uzembe unaendelea 
(business as usual).

Tunafahamu kwamba Tume ya Uchunguzi wa ajali hii ya sasa ya M.V Spice 
Islander imeteuliwa na Mhe. Rais wa Zanzibar Dk. Ali Mohamed Shein na sasa 
inafanya kazi. Lakini kuundwa kwa Tume hakutunyimi haki yetu ya uhuru wa 
maoni iliyoelezwa katika Kifungu cha 18 cha Katiba ya Zanzibar ya 1984.

Upande wetu tumeshangazwa na baadhi ya mambo yaliofanyika kuhusiana na 
ajali hii. Kwanza, haieleweki kwa nini mashtaka ya jinai dhidi ya wale waliohusika 
moja kwa moja na ajali hii yamesimamishwa na hali Tume na kesi ni vitu viwili 
tofauti kabisa. Pili, hadi sasa wananchi hajawapewa taarifa ya wazi kuhusu 
umiliki wa chombo hiki. Kumekuwa na kujikanyaga kwingi kuhusu suala hili. 
Tatu, katika kufuata dhana ya uwajibikaji katika utawala ilitegemewa kwamba 
Waziri mwenye dhamana ya usafiri angekuwa tayari ameachia ngazi na kujiuzulu 
kwa kuheshimu dhana hii ya (Ministerial Responsibility). Uwajibikaji wa Waziri 
lakini hadi sasa bado ameng’ang’ania ofisini wakati uchunguzi ukiendelea dhidi 
ya ofisi yake. Nne, baadhi wa wajumbe wa Tume wanahusika moja kwa moja na 
mamlaka zinazohusika na usafiri wa meli na hivyo kukosa kabisa sifa za kuwa 
wajumbe katika Tume hii ya Rais kwa sababu ya mgongano wa maslahi (conflict 
of interest) na hivyo kuwepo kwa uwezekano wa wao kushindwa kutenda haki au 
kuonekana kwamba wametenda haki.

Haya mambo tulioyaeleza hapo juu huenda yakaitia dosari Ripoti 
itakayotokana na Tume ya Mhe. Rais na hii haitatoa picha nzuri kwa nchi yetu. 
Kwa sasa tunachoweza kusema ni kumuomba Mhe. Rais na viongozi wenzake 
wawe wakali. Panapotokea uzembe wa aina yoyote ile waruhusu sheria ichukuwe 
mkondo wake moja kwa moja. Kwa Wazanzibari, tunashauri kwamba cha muhimu 
ni kujenga utamaduni wa kuheshimu na kufuata sheria wakati wote. Tukifanya 
hivyo, mambo kama haya ya M.V Spice Islander yatakuwa historia.

Prof. Chris Maina Peter
Mhariri.

Ajali ya ‘Spice Islanders’ wahusika 
wawajibike na wawajibishwe kisheria

ukweli na uwazi katika

Mhariri: Prof. Chris Maina Peter

Msaidizi Mhariri: Iss-haq I Shariff

Mwenyekiti: Harusi M. Mpatani

Wajumbe:
Ali Uki

Safia M. Khamis
Msanifu:

Yussuf A. Hassan

MAKAMISHNA wa TUME ya 
Haki za Binadamu na Utawala 
Bora Tanzania wametangazwa 

na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mheshimiwa Jakaya 
Kikwete.

Rais Kikwete alimtangaza 
Mwenyekiti na Makamishna wa Tume 
hiyo baada ya kipindi kirefu Tume 
kutokuwa na viongozi na kusababisha 
malalamiko ya ufuatiliaji wa haki za 
raia na utoaji wa maamuzi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
katika tovuti ya  Tanganyika Law 
Society Secretariat, Rais Kikwete 
alimteua tena Mwenyekiti, Makamu 
Mwenyekiti na Makamishna waliokuwa 
katika Tume hiyo kabla ya kumaliza 
muda wao.

Walioteuliwa ni Mwenyekiti 
Mheshimiwa  Jaji mstaafu Hamis 
Maneto na Makamo Mwenyekiti 
Mheshimiwa  Mahfoudha A. Hamid.

Wengine walioteuliwa ni Kamishna 
Joaquine Demello, Kamishna Zahor 
J. Khamis, Kamishna Bernadeta 
Gambishi, Msaidizi Kamishna Constanti 
Mugusi na Msaidizi Kamishna Fahamu 
Mtulya.

Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora iliundwa kwa mujibu wa 
Ibara ya 129 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 

Kikwete Atangaza Viongozi 
wa Tume ya Haki za Binadamu

1977.
Miongoni mwa majukumu ya 

Tume ni kuhamasisha hifadhi ya Haki 
za Binadamu, kufanya shughuli za 
kupokea malalamiko ya uvunjwaji 
wa Haki za Binadamu kwa jumla na 
kufanya uchunguzi juu ya mambo 
yanayohusu uvunjwaji wa haki za 

binadamu na ukiukwaji wa misingi ya 
Utawala Bora. 

Jarida la Sheria na Haki 
linalochapishwa na Kituo cha Huduma 
za Sheria Zanzibar (ZLSC) katika tolea 
Nam. 006 April-Juni 2011 lilichapisha 
habari ya Taasisi Muhimu kuwa na 
pengo la viongozi.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jakaya Mrisho Kikwete.

Jengo la Tume ya Haki za Binadamu, Dar es Salaam.



sheria na hakisheria na haki4 5

UTANGULIZI.

JESHI la Polisi Tanzania ni 
moja kati ya taasisi za ulinzi 
ya Muungano inayopaswa 

kuhakikisha usalama wa raia na 
mali zao. Huduma zinazotolewa 
na Jeshi la Polisi zinafuata Waraka 
Nam. 2//2009 wa Mkuu wa Jeshi 
la Polisi (IGP).Makala hii inaeleza 
huduma zinazotakiwa kutolewa na 
Jeshi la Polisi kwa wananchi. 

MAANA YA HUDUMA ZA 
POLISI.

Huduma za Polisi ni ushauri 
au maelekezo  yanayotolewa na 
Afisa wa Polisi kwa Mteja ambaye 
atahitaji msaada wa Polisi kwa 
ajili ya kutafuta utatuzi wa kisheria 
juu ya jambo ambalo limemfika. 
Kawaida Jeshi la Polisi hutoa 
huduma au maelekezo ya matukio 
yanayohusiana na Sheria za Jinai.  

Huduma za Polisi kwa mteja 
hutolewa kwa kuzingatia ubora 
kutokana na Sheria ndogo 
zinazoweka utaratibu wa utendaji 
wa kazi za Polisi (Police General 
Orders) au PGO 107 inasisitiza 
kwamba mteja atakayefika katika 
Kituo cha Polisi mambo yafuatayo 
lazima yazingatiwe;-
1. Mteja asipuuzwe na 

kudharauliwa.
2. Mteja ahudumiwe kwa haraka na 

umakini.

TARATIBU ZA KUMJALI 
MTEJA.

 Kanuni za Utendaji wa Jeshi la 
Polisi (PGO 107)  zinamtaka Afisa 
wa Jeshi la Polisi kuzifuata, taratibu 
hizo kama zifuatazo:-
a) Kujitambulisha. Polisi yeyote 

ambaye atakuwa na dhamana 
ya kutoa huduma kwa mteja ni 
lazima kwanza ajitambulishe  
jina lake, cheo chake na kituo 
ambacho anafanyia kazi zake. 
Hii itaondoa hofu na kujenga 
ukaribu zaidi baina ya Afisa wa 
Polisi na  mteja.

b) Kumsikiliza tatizo lake kwa 
makini. Afisa atakayetoa 
huduma ahakikishe anasikiliza 
kwa makini. Taarifa  za mteja 
ziandikwe katika buku la 

kumbukumbu (RB- Report 
Book) na kuzifanyia kazi. Ikiwa 
kutahitajika kukamatwa kwa 
mtuhumiwa,  ni jukumu la Polisi 
kuandaa utaratibu.

c) Utumiaji wa lugha. Afisa wa 
Polisi atumie lugha safi ambayo 
itarahisisha mawasiliano baina 
ya yeye na .

d) Maelezo ya mashahidi 
yachukuliwe haraka bila ya 
kucheleweshwa na iwe katika 
muda waliopangiwa.  Ni wajibu 
wa Polisi kuhakikisha wananchi 
wanatendewa kwa ukarimu, 
uwazi na kulingana na sheria.

MAMBO YA KUZINGATIA KATIKA 
KUTOA HUDUMA BORA KWA 

MTEJA.
a)  Ajue  wateja na tabia zao. 
b) Tatizo husika linahusiana na 

sheria ya jinai au madai.
c)  Asiegemee upande wowote.
d) Asitoe hukumu juu ya lalamiko 

analolishughulikia na aiachie 
Mahkama. 

POLISI KUSHINDWA 
KUTEKELEZA TARATIBU HIZI 
ATAKUWA AMEFANYA KOSA
Kutokana na Kanuni za Utendaji 

wa Jeshi la Polisi (PGO) 107 
inaeleza kwamba “Maofisa ambao 
watadhalilisha  ama watapinga 
mamlaka haya watakuwa 
wametenda kosa na watawajibika 
kufukuzwa kazi”. Hii ni kwa mujibu 
wa Peo ya 6 ya Kanuni za Utendaji 
wa Jeshi la Polisi (PGO 107). 

FAIDA ZA KUMJALI MTEJA
Baadhi ya faida za kumjali mteja.
i. Wateja watafurahia na kulipenda 

Jeshi la Polisi kutokana na 
huduma bora wanazozipata.

ii. Kupata ushirikiano wa kutosha 
kutoka kwa wananchi hasa katika 
taarifa za matukio ya uhalifu 
yaliyotokea au yanayotaka 
kutendeka.

iii. Jeshi la Polisi litaweza 
kupambana na uhalifu kwa 
mafanikio kutokana na jamii 
kuwa na imani nao.

CHANGAMOTO.
Polisi wanakumbana na changamoto 

mbalimbali, mfano ni :-
i. Vitendea kazi. 
ii. Upungufu wa Askari 
iii. Ukosefu wa usafiri katika Vituo 

vya Polisi.
iv. Uwezo mdogo wa kumudu kazi.
v. Polisi kujifanya wasuluhishi 

wa mizozo zaidi. Mfano kesi 
za udhalilishaji wa kijinsia na 
kutilisha saini mikataba ya 
malipo ya pesa ndani ya Vituo 
vya Polisi.

vi. Lugha chafu kwa wateja.
vii. Wateja kusubiri muda mrefu 

kupatiwa huduma.

MAPENDEKEZO.
Ili huduma bora kwa mteja ziwe nzuri 

na za kuridhisha mapendekezo 
yafuatayo yanapaswa 
kuzingatiwa:-

1) Elimu ya kutosha itolewe kwa 
Maafisa wa Polisi ili kuepusha 
suala la kufanya kazi ambazo 
kisheria hawapaswi kuzifanya. 

2) Vitendea kazi viongezwe katika 
Vituo vya Polisi ili kuweza 
kurahisisha kukamatwa kwa 
wahalifu mara tu matukio 
yanaporipotiwa katika Vituo 
hivyo.

3) Maafisa wa Jeshi la Polisi 
wawe tayari kufanya kazi kwa 
kuzingatia taratibu za kazi 
zinavyoelekeza ili kuepusha 
utumiaji mbaya wa lugha kwa 
wateja wanaowahudumia.

4) Wateja wahudumiwe kwa wakati 
ili kuepusha msongamano wa 
watu katika Vituo ya Polisi. 

HITIMISHO.
Suala la kuwahudumia wateja 

ndani ya Jeshi la Polisi linahitaji 
kupewa kipaumbele kikubwa hasa 
ukizingatia kuwa wananchi walio 
wengi wanaamini kuwa endapo 
utapatwa na tatizo la uvunjwaji 
wa sheria; Polisi ndio sehemu 
ya kwanza kuripoti lalamiko lako 
ili hatua za kisheria kuchukuliwa 
ikiwa ni pamoja na kufunguliwa 
Mashtaka. Ni jukumu la Jeshi la 
Polisi kuhakikisha kuwa wananchi 
wanapewa kipaumbele katika 
kupatiwa huduma bora iliyo bora.

Huduma za Polisi Tanzania
tAARIfA

Na Fatma Hemed, ZLSC Unguja

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI MAOMBOLEZO
AJALI YA MELI YA M.V. SPICE ISLANDER

Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar (ZLSC) kimepokea kwa masikitiko makubwa taarifa za vifo ya zaidi ya watu 200 
wakiwemo watoto wadogo kufuatia kuzama kwa meli ya M.V. Spice Islander katika mkondo wa Bahari ya Nungwi uliopo 
eneo la Kaskazini mwa kisiwa cha Unguja wakati wa usiku wa manane. Meli hiyo ilikuwa ikitoka Bandari ya Malindi, Zanzibar 
na kuelekea kisiwa cha Pemba.

Kwa niaba ya Bodi ya Wadhamini na Uongozi na Wafanyakazi wote Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar kinatoa 
mkono wa pole kwa ndugu, jamaa, marafiki , Wazanzibari na Watanzania wote kwa msiba mzito uliotufika. Tunawaombea 
Dua na malazi mema peponi wote waliofariki katika ajali hiyo na tunawapa pole kwa wale walionusurika.

Aidha, Kituo kinampongeza Mhe. Dk. Ali Mohamed Shein, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi; Mhe. 
Dk. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; na Viongozi wengine kwa kushiriki moja kwa moja 
katika shughuli za uokoaji hadi mazishi ya Marehemu wa ajali hii mbaya. Vile vile Kituo kinafarijika na ushikiano wa dhati 
ulioonyeshwa na taasisi zote za Serikali na zisizokuwa za Serikali; na watu binafsi katika shughuli zote zilizohusika katika 
msiba huu mkubwa wa kitaifa.

Hata hivyo, Kituo kinalazimika kutoa kauli kali kutokana na kukatishwa kwa haki ya msingi ya kuishi ya watu hao kama 
ilivyoelezwa katika Kifungu cha 13 (1) cha Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 kinachosema kwamba “kila mtu 
anayo haki ya kuwa na hiafadhi ya maisha yake” na 13 (2) kinachosema kwamba “kila mtu anayo haki ya kuishi na 
kupata kutoka kwa jamii hiafadhi ya maisha yake kwa mujibu wa sheria.”

Tunaamini kwamba ajali hiyo imesababishwa kwa njia moja au nyingine uzembe mkubwa na kutoheshimu sheria kwa 
taasisi husika zinazosimamia usafiri wa Baharini. Tunaishukuru Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kutamka kwamba 
itaunda Tume ya Kuchunguza Ajali hiyo kubwa. Katika kuunda Tume hiyo, Kituo kinaomba yafuatayo yazingatiwe:

(i) Tume iwe huru na isiingiliwe katika utendaji wa majukumu yake;
(ii) Tume ijumuishe wajumbe kutoka nje ya taasisi za Serikali na vyombo vya usalama;
(iii) Wajumbe wa Tume waongozwe na maadili ya ukweli na haki bila ya kujali nani aliyehusika na nani   

 ataathirika na Ripoti ya Tume;
(iv) Ripoti ya Tume iwekwe wazi na isipunguzwe yaliyomo ndani yake;
(v) Watakaobainika wawajibishwe kwa mujibu wa sheria za Utumishi;
(vi) Vile vile, watakaobainika wachukuliwe hatua za kisheria;
(vii) Tume ijadili na isisitize kujengwa kwa Utamaduni wa kuheshimu sheria na kanuni.

Kituo kitakuwa tayari kutoa msaada wa kisheria kuhakikisha waliohusika kuvunja sheria za usafiri wa baharini na kusababisha 
ajali hiyo wanafikishwa Mahkamani na sheria inachukua mkondo wake. Pia Kituo kimejipanga ili kiweze kuwasaidia wale 
wote waliathirika kwa njia moja au nyingine na ajali hii wapate haki na stahili zao kwa mujibu wa sheria.

Tunawapa pole ndugu, jamaa, marafiki, Wazanzibari na Watanzania wote kwa msiba mzito.

Prof. Chris Maina Peter
MWENYEKITI
BODI YA WADHAMINI 
KITUO CHA HUDUMA ZA SHERIA ZANZIBAR

12 Septemba, 2011
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mAkAlA yA sHeRIA mAkAlA

Inatoka Uk. 4
UTANGULIZI:

SHERIA ya Fidia ya Wafanyakazi 
Nam. 5 ya 2005 imetungwa kwa 
ajili ya kuwafidia wafanyakazi 

ambao wamepata madhara wakiwa 
kazini. Sheria hii imekuja kufuta Sheria ya 
Fidia ya Wafanyakazi ya 1986 na kuweka 
masharti bora kwa ajili ya kuwafidia 
wafanyakazi ambao wataumia wakiwa 
kazini.

Kwa mujibu wa makala hii, Sheria 
inamaanisha ni Sheria ya Fidia ya 
Wafanyakazi.

MAANA YA MUAJIRI NA 
MFANYAKAZI

MUAJIRI: Kwa mujibu wa Kifungu 
cha 3 cha Sheria ya Fidia ya Wafanyakazi 
Nam. 5 ya 2005, muajiri maana yake ni 
mtu aliyeajiri au anayetoa kazi kwa mtu 
yoyote na kumlipa mtu huyo au kuahidi 
kumlipa.

MFANYAKAZI: Kwa mujibu wa kifungu cha 
3 cha Sheria ya Fidia ya Wafanyakazi 
Nam. 5 ya 2005 mfanyakazi maana 
yake ni mtu ambae:

a) Ameajiriwa au anaefanyakazi kwa 
muajiri na ambae analipwa au 
anastahiki kulipwa malipo kwa kazi 
hiyo

b) Anafanyakazi chini ya uongozi au 
uangalizi wa muajiri au wa mtu 
mwengine.

c) Ni mfanyakazi anayejifunza kazi. 

DHIMA YA MUAJIRI
Muajiri ni kiunganishi kikubwa 

baina ya mfanyakazi na ajira yenyewe. 
Hivyo  Muajiri anakuwa na dhima kwa 
mfanyakazi wake ili kuhakikisha ufanisi 
wa ajira hio.

Dhima ya muajiri imezungumzwa 
katika Kifungu cha 4(i) ambapo 
muajiri atakuwa na dhima ya kumlipa 
mfanyakazi fidia iwapo mfanyakazi huyo 
amepata majeraha ya mwili ambayo 
yamesababishwa na ajali inayotokana na 
kazi au ndani ya kazi ya muajiri.

Hata hivyo muajiri hatokuwa na dhima 
kwa mfanyakazi chini ya Kifungu cha 4 (a 
na b) ikiwa mfanyakazi atapata majeraha 
kwa kipindi cha chini ya siku tatu 
mfululizo hataweza kupata malipo katika 
kazi ambayo ameajiriwa, au ikithibitika 
kwamba majeraha ya mfanyakazi 
yanatokana na vitendo vibaya na vya 
makusudi vya mfanyakazi isipokuwa 
ikiwa majeraha hayo yatapelekea kifo 
au majeraha mabaya ya kutia ulemavu 
wa kudumu. Katika hali hii Mahkama 
kwa kuzingatia mazingira yote inaweza 
kutoa fidia iliyowekwa kwenye sheria hii 
au sehemu ya fidia kama itakavyoona 
inafaa.

Ulemavu wa kudumu umetafsiriwa na 
sheria hii katika Kifungu cha 3 kuwa ni 
ulemavu wa kudumu ambao unamzuia 
mfanyakazi kutofanya kazi yoyote ambayo 
alikuwa anaweza kuifanya wakati wa ajali 

inayopelekea kupata ulemavu.
Muajiri vile vile kwa mujibu wa kifungu 

cha 4(3) muajiri atakuwa na dhima kwa 
mfanyakazi iwapo mfanyakazi amepata 
majeraha kutokana na ajali inayotokea 
wakati mfanyakazi anakwenda au 
anarudi moja kwa moja kazini. Majeraha 
haya yatahesabiwa kuwa ni maumivu 
aliyopata akiwa kazini. Kwa mujibu wa 
Kifungu cha 4 (4) itakuwa ni jukumu la 
mfanyakazi aliyepata maumivu kutokana 
na ajali wakati akienda au kurudi kazini 
kuonesha kwamba alipita njia ya moja 
kwa moja.

Kwa mujibu wa sheria hii, ajali yoyote 
ile itakayopelekea kifo au majereha 
mabaya ya ulemavu wa kudumu 
yatachukuliwa yanatokana na ajira, bila 
ya kujali kwamba mfanyakazi kwa wakati 
huo alikuwa akivunja taratibu za kazi, 
lakini kitendo hicho kiwe kimefanywa 
na mfanyakazi kwa madhumuni ya au 
kuhusiana na biashara au kazi ya muajiri. 
Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 4A, lakini 
kwa mujibu wa Kifungu cha 4B hapana 
fidia yoyote atakayopewa mfanyakazi 
ikiwa amepata ulemavu wa kudumu 
au kifo kinachotokana na majeraha ya 
kujitakia kwa makusudi.

FIDIA YA MAJERAHA KWA 
WAFANYAKAZI.

Fidia ya majeraha imeonyeshwa 
katika sehemu ya tatu ya sheria hii.

 Katika Kifungu cha 10 (1 na 2) 
cha sheria hii kimeweka wazi endapo 
mfanyakazi amepata majeraha  
yanayotokana na ajira yaliyosababisha 
kifo chake, na ikiwa mfanyakazi huyo 
ameacha mrithi yoyote, kiwango cha 
fidia kitakuwa ni jumla sawa na mapato 
ya miezi thelathini na sita, na gharama 

za mazishi zisizopungua thuluthi moja ya 
gharama zote.

 Iwapo mfanyakazi amepata ulemavu 
wa kudumu uliotokana na ajira, kiwango 
cha fidia kitakuwa jumla ya mapato 
ya miezi arubaini na nane au shilingi 
milioni tano, au kiwango chochote 
kilichokuwa kikubwa. Pia ikiwa majeraha 
yamesababisha ulemavu wa kudumu 
kwa kiasi ambacho mfanyakazi aliyeumia 
anahitaji msaada wa mtu mwengine 
wakati wote, atalipwa fidia ya ziada 
inayofikia robo ya kiwango anachotakiwa 
kulipwa chini ya Kifungu cha 11 (1 na 2) 
cha sheria hii.

Aidha katika Kifungu cha 12(1) 
kimemuelezea mfanyakazi ambaye 
amepata ulemavu wa kudumu usiokuwa 
kamili ambao umetokana na majeraha, 
kiwango cha fidia kitakuwa  ni asilimia 
iliyotathminiwa na daktari anayetambulika 
ya mapato ya miezi arubaini na nane 
ikiwa ni asilimia ya kukosa mapato 
iliyosababishwa na majeraha. 

Kifungu cha 3 cha Sheria hii kimetoa 
tafsiri ya ulemavu usio kamili, ulemavu wa 
muda na ulemavu wa kudumu. Ulemavu 
usio kamili maana yake ni ulemavu ambao 
unamzuia kwa kiasi fulani mfanyakazi 
kutofanya kazi na unaelezwa kwa njia 
ya asilimia itakayoamuliwa na daktari 
anayetambulika. 

Aidha ulemavu wa muda maana 
yake ni ulemavu ambao unamzuia na 
kupunguza uwezo wa kupata kipato wa 
mfanyakazi katika ajira yoyote ambayo 
alikuwa akifanya wakati ajali iliyopelekea 
ulemavu ilipotokea. Na ulemavu wa 
kudumu maana yake ni ulemavu ambao 
unamzuia mfanyakazi kutofanya kazi 
yoyote ambayo alikuwa anaweza 

kuifanya wakati wa ajali iliyopelekea 
kupata ulemavu.

Vile vile katika Kifungu cha 13(1) a na 
b kimeweka wazi kwa yule mfanyakazi 
ambaye atapata ulemavu wa muda ikiwa 
ni kamili au usio kamili lakini umetokana 
na majeraha aliyoyapata katika ajira, 
fidia   yake itakuwa ni malipo ya vipindi 
yatakayolipwa kama itakavyokubaliwa au 
mahakama itakavyoamrisha au malipo 
ya jumla yaliyofanyiwa hesabu kwa 
kuangalia muda wa ulemavu, mabadiliko 
ya ulemavu kwa kukisia.

Malipo hayo ya vipindi yatakuwa 
malipo ya mwezi ya nusu ya malipo 
ambayo mfanyakazi alikuwa akipata 
wakati wa ajali ukitoa malipo anayopata 
au anayoweza kupata katika ajira 
inayomfaa baada ya ajali yakiwemo:-
a. Muda uliopotea hospitali au aliokuwa 

hayupo kazini uliothibitishwa na 
daktari kuwa ni wa lazima. Muda huo 
utachukuliwa kuwa ni ulemavu wa 
muda bila ya kuangalia matokeo ya 
majeraha na muda wowote mwengine 
wa baadaye kabla ya tathmini ya 
mwisho ya ulemavu utachukuliwa 
kuwa ni muda wa ulemavu wa  muda 
usiokuwa kamili. Muda wote huo 
ukienda sambamba, tofauti ya malipo 
na kipindi cha juu cha malipo ya 
vipindi hakitozidi miezi tisini na sita.

b. Na endapo kifo kitatokezea au 
ulemavu wa kudumu baada ya 
ulemavu wa muda, mkato utafanywa 
kutoka katika kiwango cha jumla 
kilicholipwa chini ya Kifungu cha 10 
na 11 cha Sheria hii.

FIDIA NA MAJERAHA KWA 
WACHUMA KARAFUU.

Fidia na majeraha kwa wachuma 
karafuu imeonyeshwa katika sehemu 
ya IV ya Sheria ya Fidia ya Wafanyakazi 
Nam. 5 ya 2005

 Katika sehemu hii Kifungu cha 15 
kimetoa maana ya “mchumaji karafuu” 
pamoja na “muajiri”.

“Mchumaji karafuu” ni mfanyakazi 
anayepata mshahara wa kima cha chini 
anayetambuliwa na Serikali na “Muajiri’ 
maana yake ni Serikali ya Zanzibar.

Ikiwa katika uchumaji karafuu, 
mchumaji karafuu ameumia kutokana 
na ajali inayotokana na kazi hiyo, muajiri 
wake atakuwa na dhima ya kulipa fidia. 
Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 16 , 
lakini Kifungu cha 17(1) kimeeleza iwapo 
mchumaji karafuu amepata ulemavu wa 
kipindi cha chini ya siku tatu mfululizo 
fidia haitolipwa kwa mtu huyo.

Vile vile, hakuna fidia itakayolipwa 
kwa mfanyakazi ikiwa itathibitika kuwa 
majeraha aliyopata yanatokana na 
vitendo vyake vya hatari na vya makusudi 
isipokuwa kwamba;
• Majeraha hayo yatapelekea kifo au
• Ulemavu wa kudumu 
 endapo majeraha aliyoyapata 

mchumaji karafuu yatapelekea 
mambo hayo mawili yaliyotajwa hapo 
juu basi Mahkama kwa kuzingatia 
mazingira yote inaweza kutoa fidia 
iliyowekwa na sheria hii kama itaona 
inafaa.Hii imeonyeshwa katika 
Kifungu cha 17(2).
 Kifungu cha 18 kimezungumzia 

majeraha ya kujitakia mwenyewe, 
endapo majeraha ya makusudi ya 
kujitakia mwenyewe yaliyosababisha kifo 
au ulemavu wa kudumu  yamefanywa 
na mchumaji karafuu basi hakuna fidia 
itakayolipwa chini ya sheria hii.

OMBI LA FIDIA
Ombi la fidia limeelezwa katika   

Kifungu cha 23(2) ambapo ombi hilo 
linatakiwa lifanywe ndani ya miezi sita 
tokea ajali iliyosababisha majeraha 
ilipotokea, au kwa upande wa kifo 
kikitokezea basi madai vile vile yawe 
ndani ya miezi sita tokea kifo kitokezee. 
Isipokuwa kwamba kushindwa kupeleka 
ombi ndani ya wakati ulioainishwa 
haitozuia ufunguaji wa kesi ikiwa 
itagundulika kwamba kushindwa huko 
kunatokana na makosa au sababu 
nyengine ambayo ni ya msingi kisheria

Kifungu cha 24(1-3) kinampa dhima 
muajiri kuweza kutoa notisi ya ajali ya 
mfanyakazi, ambayo itapelekwa kwa 
Mkaguzi wa Afya au Afisa mwengine 
yoyote ambaye ameruhusiwa na Mkaguzi 
wa Afya.

Muajiri atalazimika kutoa notisi au 
ripoti ya ajali iliyosababisha majeraha 
kwa mfanyakazi ambaye anastahiki 
kulipwa fidia. Notisi hio itakayotolewa na 
muajiri itakuwa katika fomu iliyoainishwa 

kwa Mkurugenzi wa Ustawi wa Jamii au 
Naibu wake au mtu mwengine yoyote 
aliyeruhusiwa na yeye. Notisi hio inapaswa 
kutolewa mapema iwezekanavyo baada 
ya tukio na kabla mfanyakazi hajaondoka 
kwa hiari yake katika ajira ambayo 
amepata majeraha. Hii inaonekana 
katika kifungu cha 24(1) cha sheria hii. 
Muajiri akishindwa kufanya hivyo bila ya 
kuwa na sababu za msingi atakuwa ni 
mkosa na kosa likithibitika atatozwa faini 
isiyopungua shilingi laki mbili au kifungo 
kwa kipindi kisichopungua miezi miwili 
au vyote viwili na hii ni kwa mujibu wa 
Kifungu cha 24(3).  

Kifungu cha 24(2) kinaeleza endapo 
kifo cha mfanyakazi kilichotokea ndani 
ya ajira kimetolewa notisi au taarifa 
imefika kwa muajiri, muajiri mapema 
iwezekanavyo atoe notisi kwa Mkaguzi 
wa Afya au Afisa mwengine ambaye 
ameruhusiwa na Mkaguzi na notisi hio 
ieleze mazingira ya kifo cha mfanyakazi 
ikiwa yanaeleweka na muajiri.

 Kifungu cha 26(1) kimewapa fursa 
muajiri na mfanyakazi kukubaliana fidia.

Makubaliano hayo yatakuwa katika 
sehemu mbili, nakala moja ataiweka 
muajiri na moja ataiweka mfanyakazi, 
isipokuwa kwamba:-
a. Fidia itakayokubaliwa isiwe chini ya 

kiwango kinachotakiwa kulipwa chini 
ya sheria hii na

b. Endapo mfanyakazi hawezi kusoma 
na hafahamu lugha ambayo 
makubaliano yameandikwa, 
makubaliano hayo hayatambana 
isipokuwa yawe yamethibitishwa 
na Cheti cha Mkaguzi wa Afya 
kwamba amemsomea na kumueleza 
mfanyakazi masharti yaliyokuwemo 
na kwamba mfanyakazi ameyafahamu 
na kuyakubali kwa makubaliano.
Makubaliano hayo yaliyofanywa baina 

ya mfanyakazi na muajiri yanaweza 
baada ya kufanyiwa maombi Mahkamani 
kufanywa amri ya Mahakama. Na hii ni 
kwa mujibu wa Kifungu cha 26(2).

CHANGAMOTO.
1. Wafanyakazi wengi hawaijui sheria 

hii.
2. Wafanyakazi ambao wanaijua sheria 

hii, hawajui muda wa ukomo wa kutoa 
maombi yao ya fidia (limitation time).

3. Utekelezwaji wa sheria hii ni 
kikwazo.

4. Jumuiya za Wafanyakazi (trade 
unions) zinakosa nguvu ya pamoja 
kuweza kutetea maslahi ya 
wafanyakazi.

HITIMISHO.
Ili kuweka utawala bora pamoja na 

kuzingatia maslahi ya nchi na wananchi 
wenyewe,ni vyema kwa Serikali pamoja 
na Jumuiya za Wafanyakazi kutilia 
mkazo utekelezaji wa sheria hii kwani 
wafanyakazi ndio msingi wa kuleta 
maendeleo ya nchi.

Sheria ya Fidia ya Wafanyakazi
Na Safia Sultan, ZLSC Pemba

Sheria ya Fidia ya Wafanyakazi

Wafanyakazi wakitekeleza majukumu yao. Mfanyabiashara akiuza shokishoki 
sokoni mjini Unguja.
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UTANGULIZI

MIRATHI ni miongoni mwa mambo 
yanayoisumbua jamii ya Tanzania 
na Zanzibar kwa ujumla. Matatizo ya 

mirathi hutokezea pale mrithiwa anapofariki 
na kuacha mali nyingi. Migongano kati 
ya wanafamilia hutokea na kusababisha 
mifarakano. Makala hii itaelezea ni vitu 
gani vya kuzingatia wakati wa kurithi mali 
ya marehemu. Kwa upande wa Sheria za 
Kiislam watafuata Quraan na Hadithi za 
Mtume Muhammad (SAW) na wasiokuwa 
Waislamu watafuata Sheria ya Mirathi Sura 
ya 21 Sheria za Zanzibar. 

Mahkama ya Kadhi imepewa mamlaka 
ya kisheria chini ya sheria ya Kadhi’s Nam. 
3 ya 1985 na kwa upande wa wasiokuwa 
waislam wao wanafuata Sheria ya Mirathi  
Sura ya 21 ya Sheria za Zanzibar,na ndio 
sheria tunayoiangalia katika makala hii.

MAANA YA MIRATHI.
Mirathi ni mali aliyoacha marehemu, 

mali hii hurithiwa na warithi wake halali. 
kifungu cha 28 ,29,30,31 na 32 cha Sheria 
ya Usimamizi wa Mirathi ya Zanzibar. Sheria 
imeweka taratibu maalum zinazoongoza 
ukusanyaji, uangalizi, usimamizi, ugawaji 
na umiliki wa mali za marehemu pamoja, 
na kulipa madeni aliyoacha marehemu 
wakati wa uhai wake au gharama zitokanazo 
na mazishi yake. “Msimamizi wa mirathi 
anatakiwa akusanye mali za marehemu na 
madeni aliyokuwa akidai na kulipa madeni 
aliyokuwa akidaiwa vile vile ni jukumu la 
msimamizi wa mirathi kutoa fedha kwa ajili 
ya shughuli za mazishi ya marehemu”.

MAANA YA WOSIA
Wosia ni kauli inayotolewa na mtu wakati 

wa uhai wake kwa hiari yake kuonyesha 
nia yake jinsi gani angependa mali yake 
igawanywe baada ya kufa kwake. Hii ni 
kwa mujibu wa Kifungu cha 2 cha Sheria ya 
Usimamizi wa Mirathi ya Zanzibar. 

AINA NA SIFA ZA WOSIA
Wosia unaweza kuwa wa namna mbili; 

wosia wa mdomo na wosia wa maandishi. 

A) WOSIA WA MAANDISHI LAZIMA:
Uandikwe kwa kalamu ya wino na sio 

kalamu ya risasi (inayoweza kufutwa futwa), 
Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 52 Kifungu 
kidogo cha 2 cha Sheria ya Usimamizi wa 
Mirathi ya Zanzibar Sura ya 21 kwa wale 
wasiokuwa waislam .
lMuusia awe na akili timamu wakati anatoa 

au anaandika wosia huo, Utaje tarehe 
ulipoandikwa, Utaje kuwa muusia anayo 
akili timamu na anausia kwa hiari yake 
mwenyewe,

l Ushuhudiwe na mashahidi wanaojua 
kusoma na kuandika angalau  wawili 
(mmoja wa ukoo na mwingine mtu  
ambaye hahusiki katika mirathi hiyo), 
kama muusia anajua kusoma na 

Ijue Sheria ya Mirathi ya Zanzibar (Succession Decree Cap 21)

kuandika. hii ni kwa mujibu wa Kifungu 
cha 52 Kifungu kidogo cha 2 (h) cha 
Kanuni ya Sheria ya Usimamizi wa Mirathi 
ya Zanzibar Sura ya 2 ikisomeka pamoja 
na Kifungu cha 49 Kifungu kidogo cha 4 
cha Sheria ya Usimamizi wa Mirathi ya 
Zanzibar .

l Ushuhudiwe na mashahidi wasiopungua 
wanne (wawili wa ukoo na wawili watu 
baki), kama muusia hajui kusoma na 
kuandika. hii ni kwa mujibu wa kifungu 
cha 52 cha Kanuni ya Sheria ya 
Usimamizi wa Mirathi ya Zanzibar .

l Wanaotarajia kurithi hawaruhusiwi 
kushuhudia wosia huo.

l Usainiwe na muusia mbele ya mashahidi 
wake wakiona, Hii ni kwa mujibu wa 
kifungu cha 54 cha Kanuni ya Sheria ya 
Usimamizi wa Mirathi ya Zanzibar.

l  Kutia sahihi yake au kama hajui kusoma, 
aweke alama ya dole gumba la kulia, 
hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 52 
cha Kanuni ya Sheria ya Usimamizi wa 
Mirathi ya Zanzibar. 
Utiwe sahihi za mashahidi, Mashahidi 

wawe wamechaguliwa na muusia 
mwenyewe. Katika shauri la ABDUL SADIKI 
v. WILFRED RUTAKUNIKWA, (1988) High 
Court of Tanzania at Mwanza TLR 167 
Mahkama Kuu ya Tanzania ilitamka kuwa 
kama muusia hajui kusoma wala kuandika, 
wosia huo, kulingana na Kanuni ya 19 na 21 
ya Local Customary Law (Declaration) Order, 
Nambari 4 ya 1963, lazima ushuhudiwe na 
wanaukoo angalau wanne. Kumbuka: Sheria 
ya Usimamizi wa Haki na Matumizi ya Sheria 
mbali mbali, Sura ya 21, wosia wa maandishi 
waweza kubadilishwa kwa wosia mwingine 
wa maandishi unaotaja kubadilisha wosia wa 
kwanza na unaofuata hatua zile zile kama 
ilivyoainishwa hapo juu. 

B)  WOSIA WA MDOMO LAZIMA:
l Ushuhudiwe na mashahidi wanne 

(wawili wa ukoo na wawili watu ambao sio 
warithi wa mali ya marehemu),  Muusia 
awe na akili timamu , Kama mashahidi 
watakufa kabla ya muusia kufa, basi wosia 
hautakubalika na urithi utagawanywa kadri 
ya mpango wa urithi usio wa wosia.Hii ni 
kwa mujibu wa kifungu cha 60,61na62 vya  
Sheria ya Usimamizi wa Mirathi  ya Zanzibar 
Na Kifungu cha 63. Mwenyewe kama 
anataka kuusia mali zake, atoe wosia mpya,  
Mashahidi wawe wamechaguliwa na muusia 
mwenyewe. Katika shauri la JOHN NGOMOI 
v. MOHAMED ALLY BOFU, (1988) High 
Court of Tanzania at Dar es Salaam TLR, 63 
Mahakama Kuu ya Tanzania ilitamka kuwa 
lengo la sharti kwamba angalau nusu ya 
mashahidi wa wosia wa marehemu lazima 
wawe wanandugu, ni kulinda usalama wa 
mali za marehemu dhidi ya udanganyifu, 
kwani wosia uliozungukwa na mazingira ya 
udanganyifu ni batili.

MAMBO YA KUZINGATIA WAKATI 
WA KUOMBA USIMAMIZI WA MIRATHI 

MAHAKAMANI.

1. Uwezo wa mahkama kisheria
Madai yote yanayohusiana na mirathi 

lazima yapelekwe katika Mahkama yenye 
uwezo kisheria. Kwa mujibu wa sheria ya 
mirathi ya Zanzibar Mahkama Kuu ndio 
iliyopewa uwezo huo na msajili wa Mahkama 
za Wilaya kwa Pemba.

2. Kama kuna wosia wa marehemu
1. Msimamizi wa mirathi aende akafungue 

mirathi Mahkamani akiwa na
a) Wosia uliachwa na marehemu.
b)  Cheti cha kuthibitisha kifo cha 

marehemu. 
2. Mahkama kutoa tangazo la maombi ya 

kuteuliwa msimamizi wa mirathi kwa 
muda wa siku 90, lengo la tangazo 

ni kwamba kama mtu yeyote ana 
pingamizi dhidi ya wosia au msimamizi 
wa mirathi basi awasilishe mahkamani.
Kama hakuna tatizo lolote msimamizi 
hukabidhiwa barua ya kuhalalisha uteuzi 
wake na majukumu yake.

3. Kama Hakuna Wosia wa Marehemu
1.. Mkutano wa ukoo ufanyike kuchagua 

msimamizi wa mirathi
2. Msimamizi wa mirathi aende kufungua 

mirathi Mahakamani akiwa na nakala ya 
uamuzi wa ukoo na cheti cha kifo.

3. Tangazo kutolewa na Mahakama kwa 
muda wa siku 90. Kama hakuna 
pingamizi, msimamizi hukabidhiwa barua 
ya kuhalalisha usimamizi wake.

 WASIMAMIZI WA MIRATHI 
Hawa ni watu ambao wanakuwa 

wamethibitishwa na mahkama kuwa 
wasimamizi halali wa mirathi hii ni kwa 
mujibu wa kifungu cha 2 ch Sheria ya Mirathi 
ya Zanzibar.Kazi ya usimamizi wa mirathi ni 
kazi ambayo inahitaji uaminifu wa hali ya juu. 
Wanaukoo wawe makini katika kuchagua 
watu hawa kutokana na madaraka makubwa 
ambayo sheria inawapa. Uchaguzi mbaya 
wa msimamizi wa mirathi umeleta madhara 
makubwa kwenye familia nyingi na mali 
nyingi imepotea. Hebu tuangalie mamlaka 
ya msimamizi wa mirathi.

WAJIBU WA WASIMAMIZI WA 
MIRATHI

1. Atakuwa ndio mwakilishi halali wa 
kisheria wa mambo yote ya marehemu 
na mali zote za marehemu kisheria 
zitakuwa chini yake kama msimamizi 
na sio kwamba ni mali yake,katika kesi 
ya MOHAMED HASSAN  v. MAYASA 
MZEE AND MWANAHAWA MZEE 
[1994] TLR 225 Mahakama ya Rufaani 
ya Tanzania iliamua kwamba kisheria 
msimamizi wa mirathi halazimiki kupata 
ruhusa ya warithi kabla ya kuuza mali 
yoyote ya marehemu.

Katika kesi ya AZIZ DAUDI AZIZ v. AMIN 
AHMED ALLY&ANOTHER CIV. App 
No.30 of 1990[unreported] Mahkama ya 
Rufaani ya Tanzania at Dar es Salaam 
iliamua kwamba pale tu msimamizi wa 
mirathi anapoteuliwa,mali zote zinakuwa 
chini ya mamlaka yake kama msimamizi 
na anachukua majukumu ambayo 
alikuwa nayo marehemu kwenye mali 
yake wakati yu hai.Msimamizi huyu 
huachiwa kuamua jinsi ya kushughulikia 
mirathi hiyo kadri atakavyoona inafaa

2. Atakuwa na mamlaka ya kufungua 
mashitaka Mahakamani kwa niaba ya 
marehemu au kushitakiwa kwa niaba 
ya marehemu na atawajibika kulipa 
madeni ya marehemu kutoka katika mali 
alizoacha marehemu.

3.Msimamizi wa mirathi vilevile atakuwa 
na uwezo wa kuhamisha umiliki wa 

mali za marehemu kama atakavyoona 
inafaa kwa kuziweka rehani, kuziuza au 
kuzikodisha,kwa kuzingatia maslahi ya 
warithi na watu wanaomdai marehemu.
Hivyo msimamizi wa mirathi hawezi tu 
kuamka na kutangaza kuuza mali za 
marehemu bila sababu za msingi.

4. Atawajibika kutumia kiasi fulani cha pesa 
za marehemu kwa ajili ya kutunza mali 
za marehemu ziwe katika hali nzuri na 
zisiharibike.

5. Msimamizi wa mirathi anatakiwa ndani 
ya miezi sita tangu apewe usimamizi au 
ndani ya muda mahakama ambao itaona 
unafaa, anatakiwa apeleke mahakamani 
na kuonyesha mali zote za marehemu 
na thamani yake halisi, madeni yake 
anayodaiwa au anayodai marehemu na 
ndani ya mwaka mmoja msimamizi wa 
mirathi atatakiwa tena kama mahakama 
itakavoona inafaa, aonyeshe mali za 
marehemu zilizo mikononi mwake na 
jinsi alivyozifanya au kuzishughulikia.

6.Mahkama ina uwezo wa kuendelea 
kumuongezea muda muhusika kadri 
itakavyoona inafaa. Lakini kama 
msimamizi wa mirathi atatakiwa na 
mahakama kuonyesha mali za marehemu 
na akashindwa kufanya hivyo ndani ya 
muda aliopewa, atakuwa ametenda kosa 
la jinai na akipatikana na hatia atatakiwa 
alipe faini elfu mbili au apewe kifungo cha 
miezi sita.

 Na kama ataonyesha mali hizo kwa 
nia ya kudanganya au kuficha atakuwa 
ametenda kosa la jinai ambalo kifungo 
chake ni miaka saba.Mtu yeyote 
mwenye maslahi na mirathi anao uwezo 
wa kufanya ukaguzi ili kujiridhisha na 
usimamizi wa mirathi ya marehemu

7.Msimamizi wa mirathi vile vile anatakiwa 
akusanye mali za marehemu na madeni 
aliyokuwa akidai na kulipa madeni 
aliyokuwa akidaiwa,Katika madeni 
aliyokuwa anadai marehemu ni vizuri 
msimamizi wa mirathi akayadai mapema 

ili yasije yakapitwa na wakati kisheria
8. Msimamizi wa mirathi hatakiwi kujipatia 

faida kutokana na usimamizi wa mirathi 
hiyo. Msimamizi wa mirathi mwenyewe 
au kwa kupitia kwa mtu mwingine 
atanunua mali ya marehemu, uuzaji 
huo unaweza kukataliwa kisheria na 
mtu yeyote mwenye maslahi na mirathi 
hiyo .Moja ya sababu ya kufanya hivyo 
ni kwamba kuna uwezekano mkubwa 
akajiuzia mali hizo kwa bei ya chini kuliko 
thamani halisi ya mali husika.

9. Vile vile ni jukumu la msimamizi wa 
mirathi kutoa fedha kwa ajili ya shughuli 
za mazishi ya marehemu,ila gharama 
hizo ziangalie hali halisi ya maisha ya 
marehemu na kama ameacha kiasi cha 
mali cha kutosha kwa ajili ya shughuli 
hiyo.Kama msimamizi wa mirathi alitoa 
fedha yake kwa ajili hiyo na haki ya 
kwanza ya kulipwa fedha zake kabla ya 
madeni mengine ya marehemu.

CHANGAMOTO ZILIZOPO KATIKA 
USIMAMIZI WA MIRATHI KWA ZANZIBAR
Changamoto zinazosababishwa na 

usimamizi wa mirathi  ni;
l Hakuna elimu ya kutosha juu ya 

kuifahamu sheria ya usimamizi wa 
mirathi.

l Wengi wa wasimamizi wa mirathi 
hawatekelezi majukumu yao ipasavyo 
hivyo kusababisha migogoro katika 
familia.

l Hakuna uaminifu mara tu mtu anapopewa 
nafasi ya usimamizi wa mirathi.

l Baadhi ya warithi kukosa haki zao 
kutokana na chuki baina ya wanandugu.

l Wasimamizi wa mirathi kushindwa 
kuwajibika inavyotakiwa.

HITIMISHO
Ni wajibu kuheshimiwa Sheria za Mirathi 

ili kuhakikisha mali za marehemu zinagawiwa 
ipasavyo.

Na Jasadi A. Bungala, ZLSC Unguja

Ijue Sheria ya Mirathi ya Zanzibar (Succession Decree Cap 21)

Wosia wa mirathi
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PICHA ZA AJAlI yA sPICe IslANDeR – sePtemBA 2011

Meli ya M.V Spice Islander ikiwa imeegesha bandari ya Zanzibar kabla ya kupata 
ajali ya kuzama 

Meli ya M.V Spice Islander ikizama katika mkondo mkubwa wa maji ya bahari 
Nungwi Kaskazini Unguja usiku wa manane Septemba 10,2011 ilipokua ikienda 
Pemba kutoka Unguja.

Rais wa Tanzania Mh. Jakaya Kikwete (kulia), Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar Mh. 
Seif Shariff Hamad (katikati ) na Rais Mstaafu wa Zanzibar Amani Karume wakiwa katika Dua 
Maalum (hitma) ya kuwaombea waliozama katika Meli ya M.V Spice Islander.

Rais wa Zanzibar Dk. Ali Mohamed Shein (kushoto) akimueleza jambo Makamo wa kwanza wa 
Rais Mh. Seif Shariff Hamad walipotembelea Nungwi eneo iliyozama Meli ya M.V Spice Islander

Baadhi ya maiti iliyoopolewa katika mkondo wa Nungwi ilipozama Meli ya M.V 
Spice Islander

Baadhi ya watu waliokolewa katika ajali ya 
meli ya M.V Spice Islander iliyozama katika 
mkondo wa Nungwi. 

Wanamaji kutoka Afrika ya Kusini walipowasili Uwanja wa Ndege Zanzibar 
kwa ajili ya kusaidia zoezi la uokoaji wa waliozama katika meli ya M.V. Spice 
Islander. 

Rais  wa Zanzibar Dk. Ali Shein 
akimpa pole mmoja kati ya majeruhi 
ya waliozama katika Meli ya M.V Spice 
Islander

Waumin wa Dini ya Kiislamu wakisali sala kuwaombea waliokufa katika Meli ya M.V Spice 
Islander iliyozama Nungwi

Makamo wa Pili wa Rais Zanzibar ambaye 
ni Mwenyekiti wa Kamati ya Taifa ya Maafa 
Baloz Seif Ali Iddi akipokea msaada kutoka 
kwa Mwenyekiti wa Taifa wa CHADEMA. 
Freeman Mbowe kwa ajili ya waliozama katika 
Meli ya M.V Spice Islander

Makamo wa Pili wa Rais Zanzibar na Mwenyekiti wa Kamati ya Taifa ya Maafa 
Balozi Seif Ali Iddi(kati kati mwenye suti)   akijadiliana na wageni waliomtembelea 
kumpa pole kuhusu ajali ya Meli ya M.V Spice Islander 
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HISTORIA YA ZAO LA KARAFUU

ASILI ya zao hili muhimu ni 
kutoka kisiwa cha Moluccas 
huko Indonesia. Zao hili limefika 

Zanzibar kutoka Mauritius na kuletwa na 
Waarabu katika mwaka 1818. Mwanzo 
kabisa ilipandwa katika kasri ya kifalme 
Mtoni. Zanzibar imepata umaarufu wa 
uzalishaji wa zao hili ulimwenguni kwa 
zaidi ya miaka 200 iliyopita. Mwaka 
1830 iliongoza kwa uzalishaji na kufikia 
asilimia 90% katika soko ulimwenguni. 
Mwaka 1834 ilipata umaarufu zaidi 
wa zao hili pale ilipozalisha karibu tani 
35,000 na kuwa ni nchi pekee kwenye 
soko la karafuu. Zanzibar iliendelea 
hivyo kumiliki soko hadi miaka ya 1940 
makala hii inaelezea Sheria ya zao la 
karafuu, Zanzibar.

SHERIA YA KARAFUU NAM. 11 YA 1985
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar katika 

kulikuza na kulilinda zao hili ilitunga 
Sheria Nam. 11 ya mwaka 1985 kwa 
ajili ya kuweka udhibiti bora wa karafuu 
Zanzibar. Sheria hii iliyopitishwa na 
Baraza la Wawakilishi tarehe 13/06/1985 
ina jumla ya Vifungu 12 na imeanza 
kufanya kazi tokea mwaka 1985.

Kifungu cha 1 kinaeleza kuhusu jina 
la sheria na kueleza namna ya kufanya 
kazi kwake.

Kifungu cha 2 kinatoa tafsiri ya 

Sheria Inayolinda Zao la Karafuu Zanzibar
maneno yaliyotumika ambayo ni

‘’Karafuu’’ ikiwa na maana ya maua 
yaliyokauka au vyenginevyo, matende 
au makonyo

“Shirika’’ Shirika la Biashara la 
Taifa Zanzibar kama lilivyoanzishwa na 
Sheria ya Mashirika ya Umma

‘’Chombo’’ ikiwa na maana ya aina 
yoyote ya chombo kama dau, mtumbwi, 
boti ya kuvulia iwe ni ya mashine au la.

‘’Mamlaka ya Leseni’’ maana yake 
mtumishi wa umma aliyeruhusiwa 
na sheria yoyote kutoa kibali kwa 
madhumuni yoyote ambayo inatakiwa 
na sheria hii.

“Waziri’’ maana yake ni Waziri 
anayehusika na shughuli za karafuu

Kifungu cha 3 (1) kinaeleza kwamba 
hakuna mtu yeyote atakayeruhusiwa 
kusafirisha nje isipokuwa Shirika.

Kijifungu cha (2) kinaelezea 
zaidi maana ya kusafirisha ambaye 
inajumuisha usafirishaji wa karafuu kavu 
kutoka eneo moja la nchi kwenda eneo 
jengine bila ya kibali halali kilichotolewa 
kwa madhumuni ya uchukuaji au 
usafirishaji ulioelezwa ndani yake

Kijifungu (3) makosa kwa 
anayekwenda kinyume na Kifungu hiki.

Kifungu cha 4(1) hakuna mtu 
atakayeruhusiwa kuondosha karafuu 
mbichi, matende au makonyo kutoka 
sehemu moja kwenda nyengine 
isipokuwa kwa kibali halali.

Kifungu cha (2) maelezo ya Kifungu 
cha (1) hakitumiki kwa kwa wachumaji 
wa karafuu ambao kwa kawaida 
wanakuwa wamo katika shughuli za 
kurudi majumbani kutoka sehemu 
ambazo ni za uchumaji karafuu.

kijifungu cha (3) mtu yeyote 
atakayekwenda kinyume na kijifungu 
hiki atakuwa ametenda kosa.

Kifungu cha 5 (1) hakuna mtu yeyote 
atakayesafirisha karafuu au kuvusha 
karafuu kutoka kisiwa cha Pemba kwa 
kutumia bandari za Zanzibar. Kifungu 
cha 2 mtu yeyote atakayekwenda 
kinyume na kijifungu atakuwa ametenda 
kosa.

Kifungu cha 6 (1) (2) kinakataza 
kwa nahodha au mmiliki wa chombo 
uchukuzi wa karafuu bila kibali halali 
kilichotolewa kwa chombo husika na 
kwa kiwango maalum kilichoruhusiwa 
na kibali hicho.

Kijifungu cha 6(3) kinaeleza mtu 
yoyote atakayekwenda kinyume na 
maelezo ya Kifungu cha 6(1) (2) atakuwa 
ni mkosa.

Kifungu cha 7 (1)  kinaeleza kwamba 
Shirika la ZSTC ndio linalohusika na 
ununuzi wa karafuu.

Kijifungu cha (2) kinaeleza kuhifadhi 
karafuu kwenye nyumba au pahala 
pengine.

Kijifungu cha (3) masharti ya Kifungu 

hicho cha (2) hayatumika kwa mkulima 
wa karafuu, mwenye shamba au 
mkodishwaji wakati wa msimu huu wa 
uchumaji karafuu.

Kijifungu cha (4) kinaeleza masharti 
ya kijifungu cha (2) na (3) ya Kifungu 
cha 7 hayatatumika kwa mtu mwenye 
kumiliki makonyo katika eneo lake au 
sehemu nyengine wakati au baada ya 
msimu wa uvunaji wa karafuu.

Kijifungu cha (5) kinaelezea kwenda 
kinyume na Kifungu cha 7 atakuwa 
ametenda kosa.

Kifungu cha 8 (1) kinazungumzia 
uwezo wa polisi mwenye cheo cha zaidi 
Msaidizi Mkuu wa Polisi kuruhusiwa 
kuingia na kukagua maeneo ambayo 
yanayoshukiwa kuwa masharti ya sheria 
hii yamekiukwa. Ilimradi afisa huyo wa 
polisi ana kibali halali cha kufanyia 
upekuzi.

Kijifungu cha (2) kinafafanua kuwa 
mtu yeyote atakayemzuia afisa huyo 
kufanya upekuzi atakuwa amefanya 
kosa.

Kifungu cha 9 (1) kimelezea adhabu 
kutokana na makosa yaliopo katika 
Kifungu cha 3, 5 na 6 na atakayepatikana 
na hatia atapewa adhabu zifuatazo:-
a) Kifungo kinachozidi miaka 10. 
b) Wakati akitumikia kifungo anatakiwa 

angalau apande miche ya mikarafuu 
100 katika eneo litakaloelezwa na 
waziri.

c) Karafuu pamoja na chombo cha 
kusafirishia iwe boti, chombo, au dau 
lililojishughulisha na shughuli hizo 
kitafilisiwa na Serikali.

 Kifungu cha 9 (2) kimeelezea juu ya 
mtu yeyote ambae atakuwa ni mkosa 
chini ya Kifungu chengine chochote 

chini ya sheria hii  akipatikana na 
hatia atapewa adhabu zifuatazo:-

a) Kifungo cha mwaka mmoja,
b) Wakati akitumika kifungo atapaswa 

kupanda miche ya mikarafuu isiyozidi 
hamsini katika eneo ambalo Waziri 
atalitangaza au  

c) Karafuu na chombo kilichotumika 
kuhifadhia karafauu hizo kitafilisiwa 
na Serikali

 Kifungu cha 10 kinaelezea uwezo 
wa Waziri wa Fedha kutangaza 
utozwaji wa ushuru kwa karafuu zote 
zinazosafirishwa na Shirika.
Kifungu cha 11 kinaeleza uwezo wa  

     Waziri kuandaa kanuni. Ambazo ni:-
a) Kueleza chochote kinachoweza 

kuelezwa ndani nya sheria hii.
b) kuweka kanuni juu ya ufungaji, 

kuondoa, kuhifadhi, ukaguzi, 
usafirishaji wa karafuu zilizonunuliwa 
kutoka katika Shirika.

c) Kuweka kanuni ya matumizi ya 
majahazi, mitumbwi pamoja na 
vyombo vyengine vya usafirishaji 
karafuu na ukaguzi wa karafuu kabla, 
wakati na baada ya usafirishaji.

d) Kuweka utaratibu kwa aliyetiwa 
hatiani juu na namna ya kupanda 
miche ya mikarafuu.

Kifungu cha 12 (1) kinafuta Sheria ya 
karafuu Nam. 8 ya mwaka 1970.
Kwa ujumla sheria inazungumzia juu 

ya taratibu za uuzaji, usafirishaji pamoja 
na taasisi husika inayohusika na ununuzi 
wa karafuu ambalo ni Shirika la ZSTC. 

KANUNI ZA SHERIA YA ZAO LA KARAFUU
Sheria hii ina kanuni zake mbili 

ambazo zote zimeanza kufanya kazi 
kuanzia tarehe 1 Julai 2002.

1) Kanuni hii pamoja na mambo 
mengine inazungumzia masuala 
yafuatayo:- 

l Namna ya utoaji vibali na 
anayehusika kutoa kibali ambaye ni 
sheha wa shehia husika;

l Uthibitishaji wa kibali cha chombo 
cha usafirishaji ambaye ni Mkuu wa 
Wilaya au Afisa atakayeruhusiwa na 
Mkuu wa Wilaya

l Kusajili mashamba ya karafuu;
l Kukodisha mashamba ya karafuu;
l Uwekaji wa kumbukumbu za 

mauzo kwa muuzaji, kumbukumbu 
zitakazowekwa na Shirika; 

l Ukaguzi wa karafuu ambao unaweza 
kufanywa na polisi au sheha kwa ajili 
ya kuangalia karafuu zilizohifadhiwa 
wakati wa msimu wa uvunaji na 
kuweka kumbukumbu pamoja na 
taratibu nyengine;

2) Kanuni hii inazungumzia msimu wa 
uvunaji karafuu ambayo ni misimu 
miwili. Msimu wa mwaka ambao 
unaanzia 1 Julai mpaka mwisho wa 
Novemba kwa kila mwaka. Msimu 
wa pili ni vuli.

HITIMISHO
Sheria hii pamoja na kanuni zake 

zimetungwa muda mrefu. Hivyo 
kutokana na mabadiliko ya wakati hasa 
katika nyanja za uchumi, ni vyema sheria 
hii ikaangaliwa upya ili iweze kufanyiwa 
marekebisho kwa kutoa fursa zaidi kwa 
wananchi kushiriki katika kulizalisha 
zao hili pamoja na kuangalia nyanja 
nyengine ambazo zitaweza kuzalishwa 
kutokana na zao hili ili wananchi wapate 
soko la kuuza bidhaa mbalimbali 
zinazotokana na zao hilo.

Inatoka Uk. 12

Inaendelea Uk. 13

Na Safia Masoud, ZLSC Unguja

Sheria Inayolinda Zao la Karafuu Zanzibar

Baadhi ya wananchi wakiwa katika Kituo cha uuzaji wa karafuu, Pemba.

Baadhi ya wananchi wakichambua karafuu baada ya kuzichuma Pemba. Mti wa Mkarafuu
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UTANGULIZI:

HAKI ya kuskilizwa ni haki 
ya msingi ya kimaumbile ya 
binadamu (natural justice). 

Haki hii ni muhimu kupewa kwa 
kila mtuhimiwa/mshtakiwa kabla 
ya kutolewa maamuzi ya kesi yake 
inayomkabili. Mahkama inasisitiza 
umuhimu wa haki ya kusikilizwa 
kutekelezwa. Haki hii imeelezwa 
katika Tamko la Ulimwengu la Haki 
za Binadamu la mwaka 1948 na 
katika Katiba za nchi. Sura ya tatu, 
Kifungu cha 12(6)(a) cha Katiba ya 
Zanzibar, 1984 kinaeleza kwamba:-

“Wakati haki na wajibu wa 
mtu yeyote vinahitaji kufanyiwa 
uamuzi wa Mahakama au chombo 
kinginecho kinachohusika basi mtu 
huyo atakuwa na haki ya kupewa 
fursa ya kusikilizwa na pia kukata 
rufaa au ya kupata kitulizo kinginecho 
cha kisheria kutokana na maamuzi 
ya Mahakama au chombo hicho 
kinginecho kinachohusika”

Pia haki hii imeelezwa katika Ibara 
ya 13(6)(a) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 
wa 1977

DHANA YA HAKI YA 
KUSIKILIZWA:

Haki ya kusikilizwa ni ya 
msingi na lazima kupewa kila 
mshtakiwa/mtuhumiwa. Pande 
zote mbili katika kesi zinalazimika 
kupewa fursa ya kusikilizwa kabla 
ya kutolewa maamuzi. Hakuna 
uamuzi utakaokuwa ambao 
utakuwa sahihi ikiwa pande husika 
katika kesi hazitopewa nafasi ya 
kusikilizwa. Katika kesi ya PAINTER 
v.LIVERPOOL OIL  GAS LIGHT 
CO. (1836) A&E 433, imeelezwa 
kwamba “hakuna upande wowote 
ule utakaosumbuliwa na mtu bila ya 
kuwa  na haki/fursa ya kusikilizwa” (a 
party is not to suffer in person without 
an opportunity of being heard.)

Kabla ya hukumu kutolewa kwa 
mtu yoyote, fursa ya kusikilizwa ni 
lazima apatiwe mtu huyo. Ili haki hii 
ikamilike mambo mawili makuu ni 
vizuri yazingatiwe. Mambo yenyewe 
ni kama yafuatayo:-

1. Taarifa (notice). 
2. (2) Kusikilizwa (hearing).

TAARIFA (NOTICE)
Ni lazima upande wa utetezi 

katika kesi kupewa taarifa ili 
kuonesha chanzo au asili ya tatizo 
liliopo dhidi yake kwa ajili ya kutoa 
maelezo (kujitetea). Hukumu au 
uamuzi wowote utakaotolewa bila ya 
kutolewa taarifa kwa upande husika 
uamuzi huo utakiuka dhana ya haki 
za msingi za kimaumbile (natural 
justice) na uamuzi huo utakuwa ni 
batili.

Katika kesi ya R v. UNIVERSITY 
OF CAMBRIDGE  (1723) 1 Str 

757:93 ER 698 imeelezwa kwamba 
kwa kuwa haki ya kupewa taarifa 
haikutolewa, Mahkama iliyakataa 
maamuzi na kusema sio halali na ni 
batili.

DHUMUNI LA UPEWAJI WA 
TAARIFA  

Kuna umuhimu mkubwa wa 
utoaji wa taarifa kwa mshtakiwa/
mtuhumiwa, ambapo ni pamoja na:
l Kutoa fursa kwa muhusika kuweza 

kujua kilichomkabili dhidi yake. 
l Kujiweka tayari kwa ajili ya 

kusikilizwa na kutoa maelezo ya 
utetezi wake.

Kwa hivyo pale ambapo taarifa 
iliyotolewa inaendana na kosa 
moja tu, mtu huyo hatoadhibiwa/
hatohukumiwa kwa kosa jengine 
tofauti ambalo hajapatiwa taarifa 
inayohusiana na kesi hiyo kama 
ilivyoelezewa katika kesi ya 
ANNAMUNTHOLO V. OILFIELD 
WORKERS (1961) 3ALLER 621 

l HAKI YA KUSIKILIZWA
Kupewa haki ya kusikilizwa 

ni miongoni mwa chanzo kikuu 
kinachopelekea upatikanaji wa 
haki kwa mshtakiwa/ mtuhumiwa 
kwasababu ya  kujitetea kwake 
kutokana na kesi inayomkabili dhidi 
yake,  haki hii anatakiwa apewe 
kabla ya kutolewa uamuzi wa kesi 
hiyo.

Mfano wa kesi ambayo 
haikutolewa haki ya kusikilizwa na 
maamuzi yake hayakuzingatiliwa 
ni:- COOPER v. WANDSOWRTH 
BOARD OF WORKS (1863) 14 CB: 
Mdaiwa ilikuwa ni Bodi iliyovunja 
nyumba ya mdai bila ya kutoa haki 
ya kusikilizwa kwa mdai. Mahakama 
iliamua kwamba uwezo wa Bodi 
ulitawaliwa na sifa ambazo hakuna 
mtu yoyote atakayenyang’anya haki 
ya mwenzake bila ya kutoa haki ya 
kusikilizwa.

Vile vile haki ya kusikilizwa 
inaonekana katika kesi ya 
MASUMBUKO RASHID.v. R [1986] 
TLR 72 ambapo  mkata rufaa na 
wenzake watatu walishtakiwa kwa 
kosa la wizi wa kutumia nguvu 
na kukutwa na silaha ya moto. 
Washtakiwa walitiwa hatiani bila 
ya kupewa haki ya kusikilizwa. 
Washtakiwa walikata rufaa 
katika Mahkama Kuu Tabora na 
Jaji Chipeta aliamua kwamba 
Mahakama ya Mkoa  iliwahukumu 
washtakiwa bila ya kupewa haki ya  
kusikilizwa nailivunja msingi ya haki 
za kimaumbile.

Katika kesi ya SADIKI ATHUMANI 
v. R [1985] TLR 5. mkata rufaa 
pamoja na mwenzake walishtakiwa 
kwa kosa la wizi wa ng’ombe. 
Walikata rufaa  Mahkama Kuu, 
Dodoma, Jaji SAMATA alitoa uamuzi 

ambao unapingana na uamuzi wa 
Mahkama ya Wilaya kwa sababu 
Mahkama ya Wilaya haikutoa haki ya 
kusikilizwa kwa washtakiwa hawa. 

Kuna baadhi ya kesi ambazo 
pande zote mbili zinakuwepo mbele 
ya Mahkama lakini wanakuwa 
wanaekewa vikwazo katika kutoa 
maelezo yao kuhusiana na kesi hiyo 
iliyowakabili na hivyo kupelekea 
kesi hiyo kutolewa maamuzi bila 
ya kupewa haki ya kusikilizwa kwa 
pande mbili hizo. Hivyo basi haki 
ya kusikilizwa ni lazima itolewe 
bila ya kuekewa vikwazo vyovyote 
vile ili iweze kuleta tija juu ya kesi 
inayobishaniwa na kupelekea 
kutolewa maamuzi yaliyo sahihi na 
ya haki baina ya pande mbili hizo. 

Kutokana na maelezo hayo 
hapo juu Mamlaka husika ambazo 
zinatoa haki ni lazima ziangaliye kwa 
makini dhana ya maadili ya haki za 
kimaumbile.
l Haki ya kusikilizwa kwa 

kutoa maelezo ya mdomo.
M t u h u m i w a / m s h t a k i w a  

hafungamani na kusikilizwa kwa 
maneno ya mdomo tu isipokuwa iwe 
haki hiyo imeidhinishwa na sheria.

Katika kesi ya M.P. INDUSTRIES 
v. UNION OF INDIA (1966) SC 671: 
Subba Rao, J ameeleza kwamba

“Hakuna shaka juu ya dhana ya 

maadili ya haki za asili za kimaumbile 
kwamba si maamuzi ya mahakama 
wala taasisi za mahakama haziwezi 
kutoa maamuzi yoyote kwa upande 
husika bila ya kutoa fursa ya 
kuekewa mkutano kuhusiana na 
shtaka linalomkabili dhidi yake 
lakini haki hiyo si lazima iwe ni ya 
kumsikiliza mtu mwenyewe.

Maelezo ya maandishi au 
kumsikiliza mtu mwenyewe 
itategemea aina ya jambo 
linalobishaniwa na kwa kawaida 
inakuwa ni uwezo wa Mahakama.

Dhana ya madili ya haki za 
kimaumbile haihitaji kumsikiliza 
mtu mwenyewe na hasa  ikiwa 
mazingira yote yanayoendana na 
kesi yametiliwa manani kabla ya 
kuchukuwa hatua zozote zenye 
kutia mashaka”.

HITIMISHO
Taasisi zote zinazohusika na 

utoaji wa maamuzi zinapaswa 
kuizingatia haki hii kabla ya kutoa 
maamuzi yoyote dhidi ya mtu 
aliye na kesi mbele yake. Pia jamii 
inapaswa izingatie haki hii ya msingi 
zaidi kwa watoto wao kwa kutotoa 
maamuzi na kujichukulia hatua bila 
ya kuwasikiliza.

Ijue Haki ya Kusikilizwa (Audi Alteram Parterm) Ijue Haki ya Kusikilizwa (Audi Alteram Parterm)

Inaendelea Uk. 15

Inatoka Uk. 14Na Siti H. Moh’d, ZLSC Pemba

Askari Polisi akijaribu kumtuliza mtuhumiwa

Askari wa kutuliza Fujo (FFU) wakimkabili mtuhumiwa.
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mAkAlA yA sHeRIA mAkAlA yA sHeRIA

UTANGULIZI 

HISTORIA inatuonesha kwamba 
wanawake ni miongoni mwa 
makundi  yanayodhalilishwa na 

kukoseshwa haki zao za msingi ambazo 
kila binadamu ana haki kuzipata. 
Tamaduni, mila na desturi vilitumika 
kuwafanya wanawake wayakubali 
mazingira ya kunyanyaswa, kudhalilishwa  
na kutokuwepo uwiano katika jamii 
zao. Mtoto wa kike ananyimwa fursa 
nyingi muhimu kutokana na mgawanyo 
wa kazi na majukumu katika jamii 
inayomzunguka ikiwemo haki ya kupata 
elimu, haki ya kushiriki katika mambo 
ya kisiasa, kiuchumi na hata mambo ya 
kushauriana ndani ya jamii ikiwa yeye ni 
mmoja ya wanajamii wenyewe, na badala 
yake alibebeshwa majukumu ya kazi za 
nyumbani. Ni wajibu jamii kubadilika na 
kuheshimu sheria ili wanawake wapate 
haki zao.

HISTORIA FUPI YA MWANAMKE 
KUKOMBOKA KISHERIA

Baada ya vita vikuu vya pili vya Dunia 
mwaka 1945 mataifa makubwa yalikutana 
na kutafakari kwa kina ukatili na uvunjwaji 
wa haki za binadamu ulivyokuwa 
umekithiri katika vita hivyo. Wanawake 
na watoto waliathirika sana.  Mataifa hayo 
kwa kauli moja yaliungana na kujulikana 
Jumuiya ya Madola. Azma kubwa 
ilikuwa ni kukomesha vitendo vyote vya 
ukatili, ubaguzi pamoja na unyanyasaji 
dhidi ya mwanamke na walitoa Tamko 
la Ulimwengu la Haki za Binadamu la 
mwaka 1948. Ibara  ya (1) ya Tamko hilo 
linasema:

“Binadamu wote huzaliwa wakiwa 
huru na sawa katika utu na haki zao.”

Ibara hii ndio msingi wa harakati 
za ukombozi wa haki za binadamu na 
kuwa chachu ya wanawake kudai haki 
zao.  Mnamo mwaka 1979  Baraza Kuu 
la Umoja wa Mataifa lilipitisha Mkataba 
wa Kuondoa Aina Zote za Ubaguzi Dhidi 
ya Wanawake (CEDAW). Mkataba huu 
umeanza kutumika rasmi kama mkataba 
wa kimataifa mnamo mwaka 1981 baada 
ya nchi zisizopungua 80 na kuridhia 
mkataba huo na kufikia nchi 187 kati ya 
nchi 193 kuuridhia  hadi kufikia mwaka 
2011.

BARA LA AFRIKA
Utekelezaji wa haki za binadamu 

katika bara la Afrika ulipata msukumo 
mkubwa baada ya kuanzishwa kwa 
Mkataba wa Haki za Binadamu mwaka 
1981. Utanguliza wa mkataba huo 
unasema:

“Uhuru, usawa, haki na utu ni vitu vya 
lazima katika kufikia matarajio halali ya 
watu wa Afrika” 

Sheria Zinazolinda Haki za Mwanamke Sheria Zinazolinda Haki za Mwanamke
Na Harusi Mpatani, ZLSC Unguja

TANZANIA NA HAKI ZA WANAWAKE
Kupitishwa kwa Mkataba wa Kuondoa 

Aina Zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake 
kumepelekea nchi nyingi ulimwenguni 
zilizoridhia Mkataba huu kufanya 
marekebisho makubwa katika Sheria 
zao za ndani ili kwenda sambamba na 
malengo ya mkataba huo. Tanzania 
ikijumuisha Zanzibar iliridhia mkataba 
huo.  

SHERIA ZA ZANZIBAR  NA HAKI 
ZA WANAWAKE

Takriban haki zote zilizoelezwa 
katika Mkataba wa Kuondoa Aina 
Zote za Ubaguzi Dhidi ya Mwanamke 
zinatambuliwa na kulindwa na Katiba 
ya Zanzibar ya mwaka 1984 na sheria 
nyengine mbalimbali kwa mfano kuna 
mabadiliko makubwa katika sheria ya 
Ajira ya Zanzibar Nam.5 ya 2005 ambayo 
sasa inampa haki na fursa sawa muajiriwa 
mwanamke. 

KATIBA YA ZANZIBAR YA MWAKA 
1984

Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 
imeelezea haki ya usawa katika Kifungu 
cha 11(1) cha Katiba ya Zanzibar kinaeleza  
‘’binadamu wote huzaliwa huru’’ . Aidha 
kifungu cha 11(2) cha katiba kinaeleza 
kuwa; ‘’kila mtu anastahiki heshima ya 
kutambuliwa na kuthaminiwa utu wake’’ 
na haki ya usawa mbele ya sheria kuwa 
watu wote watakuwa sawa mbele ya 
sheria na wanayo haki sawa mbele ya 
sheria bila ya kubagua jinsia, dini, rangi 
na asili ya mtu. Zifuatazo ni baadhi ya 
sheria zinazomlinda mwanamke zanzibar  

SHERIA YA ADHABU NAM. 6 YA 
2004.

Sehemu ya XV ya Sheria hii 
inazungumzia makosa mbalimbali 
kuhusiana na makosa kinyume na maadili 
(Offences against morality)

Kifungu cha 125 (1) kinasema; ni 

kosa la jinai kwa mwanamme kumbaka 
mtoto wa kike au mwanammke. Pia 
katika kijifungu kidogo cha (2) kinaelezea 
jinsi gani mwanamme atasemekana 
amefanya kosa la kubaka, kwa kusema 
kuwa mtu atahesabiwa kuwa amefanya 
kosa la kubaka iwapo atafanya tendo la 
ndoa na msichana ambaye yupo chini ya 
umri wa miaka 18 iwe kwa hiari au kwa 
kulazimishwa.

Kifungu cha 125 (3) kimebainisha kuwa 
mtu ambaye anawadhifa katika mamlaka 
fulani akatumia wadhifa huo kwa kufanya 
kitendo cha ubakaji kwa msichana au 
mwanamke kutokana na mahusiano ya 
kikazi au kumuweka kizuizini isivyo halali 
na kufanya kosa la ubakaji kwa msichana 
au mwanamke huyo.

Jambo jengine lililozungumziwa 
ndani ya Sheria hii kwa kumlinda 
mwanamke ni shambulio la aibu ambalo 
limezungumziwa katika Kifungu cha 131 
(1) pamoja na udhalilishwaji wa kijinsia 
unaoelezwa katika Kifungu cha 158 
cha Sheria ya Adhabu Nam. 6 ya 2004 
kuwa ni kosa kutoa neno lolote ambalo 
litatumika, sauti yenye ishara au kitu 
chochote kwa azma ya kumaanisha neno 
Fulani ambapo itapelekea kuondoa staha 
kwa mtu huyo.

Sheria hii imetoa adhabu kwa mtu 
aliyefanya kosa la kubaka kwamba 
kifungo, faini pamoja na kuipa mahakama 
uwezo wa kumuamuru mtuhumiwa 
kumlipa muathirika fidia kwa  athari zote 
alizomsababishia zikiwemo za mwili na 
kiakili.

SHERIA YA ELIMU NAM. 6 YA 1982.
Elimu ni moja ya haki muhimu kwa 

kila mtoto bila ya kubaguliwa, akiwa 
mwanamme au mwanammke ili kuweza 
kujiendeleza kimaisha.

Haki hii imeelezwa katika Kifungu cha 
19 cha Sheria ya Elimu Nam. 6/1982 
kwa kusema kuwa 

“ Itakuwa ni lazima kwa kila mtoto 
aliyefikia umri wa miaka saba lakini 
hajazidi kumi na tatu kuandikishwa Elimu 
za msingi”

Kifungu hiki kinamaanisha kwamba 
haki ya elimu ni haki ya jamii nzima bila 
ya kujali tofauti ya kijinsia hivyo pale 
fursa hiyo itakapokosekana ni wajibu 
wa mtu kuidai ili kuweza kufanikisha 
maendeleo ya mtu mmoja mmoja na 
jamii kwa ujumla.

Vile vile, Kifungu cha 20 (1) kimeweka 
wazi wajibu wa mzazi au mlezi wa kila 
mtoto alieandikishwa katika elimu ya 
msingi kwamba analazimika kuhakikisha 
kuwa anahudhuria skuli hadi anamaliza 
elimu hiyo ya msingi (ikijumuisha pamoja 
na Elimu ya Sekondari ya Awali ambayo 
kila mtoto wa Zanzibar ni wajibu kuipata.). 
Na katika Kifungu kidogo cha (3) cha 
Kifungu hiki kimeeleza kuwa hairuhusiwi 
kwa mwanafunzi kuoa au kuolewa kabla 
hajamaliza Elimu ya Msingi pamoja na 
Sekondari ya Awali.

Kifungu cha 34 cha Sheria hii 
kimesema kwamba mtu yoyote ambaye 
atakwenda kinyume na Kifungu cha 20 
cha Sheria hii atakuwa amefanya kosa na 
atapewa adhabu kama zilivyoainishwa 
katika sheria hii. Mbali na vifungu hivyo, 
lakini pia Kifungu cha 20 (4) ambacho 
hapo awali kilikuwa kinamnyima fursa 
mtoto wa kike kuendelea na masomo 
pindi atakapobainika kuwa amebeba 
mimba kimefutwa na Kifungu cha 4(2) 
cha Sheria ya Kuwalinda Wari na Watoto 
wa mzazi mmoja Sheria Nam. 4 ya 2005. 
ambapo Sheria hiyo imetowa fursa kwa 
mwanafunzi ambaye atapata mimba 
kuendelea masomo yake mara tu baada 
ya kujifunguwa na kutimiza masharti 
yaliyowekwa na sheria hiyo.

SHERIA YA KUWALINDA WARI NA 
WATOTO WA MZAZI MMOJA NAM. 4  

YA 2005
Kabla ya kufanyiwa marekebisho 

sheria hii, Sheria ya awali yaani Sheria 
ya kuwalinda wari, na wajane Nam. 4 ya 
1985 ilikuwa imesema kwamba ni kosa 
kwa mtoto wa kike mwari kupata mimba 
kabla hajaolewa na adhabu yake ilikuwa 
ni kifungo cha miaka miwili jela,  Sheria 
hii iliwaathiri sana watoto waliokuwa na 
umri kati ya miaka 17 – 18. Hivyo, mara 
baada ya kupitishwa Sheria Nam. 7 ya 
1998 ilipelekea kubadilishwa kwa kosa 
hilo na kuweka kuwa msichana aliye 
katika umri huo hata akipata mimba kwa 
hiari yake atahisabika kuwa amebakwa, 
kwahiyo haitowezekana kushtakiwa kwa 
kosa la kupata ujauzito. Sheria hii pia 
ilirekebisha umri wa mwari na kuweka 
kuwa miaka 18 - 21 badala ya ule wa 16 
–25  na kuweka kuwa bado ni kosa kwa 

mwari kupata mimba nje ya ndoa hata 
ikiwa kwa hiari yake, na kubadilishwa 
adhabu yake kuwa kutumikia vituo vya 
jamii kwa muda wa miezi 6 badala ya 
kifungo.

Pamoja na hayo, pia Sheria hii 
imejaribu kuwatizama watoto ambao 
huzaliwa nje ya ndoa (mzazi mmoja) 
ambao huwa mzigo kwa upande wa 
mama pekee katika kulea na kumpatia 
huduma muhimu za matunzo ya 
mtoto huyo ikiwemo chakula, mavazi, 
matibabu,, elimu n.k. Kutokana na 
kuundwa kwa Sheria hii majukumu hayo 
yamepunguzwa kwa mama na kupewa 
baba wa mtoto na kumpa haki mama wa 
mtoto huyo kudai huduma za matunzo 
hayo kisheria kwa baba mtoto ikiwa baba 
huyo hatoyatimiza majukumu hayo. Haki 
hiyo ya kudai kisheria amepewa mama 
huyo wakati wowote kuanzia ndani ya 
uja uzito huo hadi mtoto aliyezaliwa 
atimize umri wa miaka 18.

SHERIA YA AJIRA NAM. 11 YA 
2005

Sheria ya Ajira ni miongoni mwa 
sheria zinazofuata katiba pamoja 
na mikataba ya kimataifa ya haki za 
binadamu. Sheria hii imekataza ubaguzi 
miongoni mwa wafanyakazi kutokana na 
jinsia zao, kwahiyo mfanyakazi yoyote 
awe mwanamme au mwanmke anahaki 
ya kupata fursa sawa bila ya kujali tofauti 
za kimaumbile baina yao.

Kifungu cha 10 cha Sheria hii 
kimeainisha kwamba ni marufuku kwa 
muajiri kumbagua mfanyakazi kwa 
kigezo cha kabila, jinsia, rangi, dini, cheo, 
umri, sehemu aliyotoka, mtazamo wake 
kisiasa, ulemavu,kuathirika kwa maradhi 
ya ukimwi n.k. vilevile Kifungu kidogo 
cha (2)  cha Kifungu hicho kinaeleza 
kwamba muajiri analazimika kuchukuwa 
hatua:
(a) Kutoa fursa sawa katika sehemu ya 

kazi na kuondoa ubaguzi katika sera 
yake na utendaji wake.

(b) Kuthibitisha kuwepo kwa malipo 
sawa ya mishahara kwa mwanamke 
na mwanamme kwa kazi ya aina 
moja.
Suala jengine lililokatazwa na 

kukemewa katika Kifungu cha 11 cha 
Sheria hii ni unyanyaswaji wa kijinsia, 
vitendo vya kumtaka muajiriwa wa kike 
kimapenzi, vitisho na lugha inayoashiria 
mapenzi ( ngono) .

Sababu moja ya waajiri wengi kukataa 
kuwaajiri wafanyakazi wanawake ni 
kuwa muda mwingi watakuwa hawapo 
kazini kutokana na kujifungua. Suala 
ambalo limekatazwa moja kwa moja na 
Sheria hii.

Katika kuhakikisha ya kwamba 
mwanamke anapata nafasi nzuri ya 
mapumziko na kulea mtoto wake vizuri, 

Sheria ya Ajira pamoja na kanuni za 
Utumishi Serikalini zinatoa haki ya 
kupata likizo ya uzazi kwa muda wa 
miezi mitatu  baada ya kujifungua na 
mfanyakazi atapata likizo hii kila baada 
ya miaka mitatu ambayo haitaingiliana 
na likizo yake ya kawaida. Kifungu cha 
70 (1) cha Sheria hii kinaelezwa kwamba 

“mfanyakazi mwanammke ambae ni 
mjamzito mara baada ya kujifunguwa 
anastahiki likizo ya miezi 3 yenye malipo 
ambayo haihusiani na likizo yake ya 
kawaida  ya kila mwaka “

 Na ikiwa muajiriwa   huyo 
atajifunguwa mapacha basi atapata 
likizo ya siku mia moja Kifungu cha 70 
(2). Baada ya likizo ya uzazi kumalizika 
muajiriwa huyo atakuwa na haki ya 
kupewa muda wa saa moja katika muda 
wakazi kwenda kunyonyesha (Kifungu 
cha 70 (a) ) cha Sheria hii.

Kwa ujumla sheria hii imemuekea 
mazingira ya usalama mfanyakazi 
mwanamke kwa kutoa masharti kadhaa 
kwa muajiri. Kifungu cha 84 na 85 vya 
sheria hii vinathibitisha hayo; mfanyakazi 
mwanamke ambaye ameajiriwa au 
amepangiwa kufanya kazi ya kunyanyua 
vitu vizito, inatakiwa muajiri ahakikishe 
kuwa uzito atakaopewa kunyanyua 
mwanamke usizidi nusu ya ule 
atakaonyanyua mwanamme .

Aidha ni marufuku kumuajiri 
mwanamke katika sehemu ambazo 
zinahusika na kemikali za sumu 
ambazo zitahatarisha uzazi au mimba 
ya mfanyakazi huyo kama ilivyoelezwa 
katika Kifungu cha 84 (4) 

Kifungu cha 85 (1) kinaeleza 
kwamba ni kosa kumuajiri, kumpangia 
kazi mfanyakazi mwanamke wakati wa 
usiku katika shughuli zozote za viwanda 
isipokuwsa tu zile zilizoruhusiwa na 
Sheria hii kama ilivyoelezwa katika 
Kifungu 86 cha Sheria hii 

CHANGAMOTO 
Ingawa kuna sheria nyingi 

zinazomlinda mwanamke Duniani, 
Tanzania na Zanzibar kwa ujumla lakini 
bado kuna unyanyasaji mwingi wa 
wanawake, hii inatokana na baadhi ya 
watu kutotaka kuzifuata sheria zilizopo 
na uwelewa duni wa sheria zinazomlinda 
mwanamke.

HITIMISHO
Nafasi ya mwanamke katika 

ulimwengu huu ni kubwa na muhimu 
ambapo anachukua asilimia 52 ya watu 
wote duniani, Hivyo basi mwanamke 
anahitaji kutunzwa na kuendelezwa 
kielimu pamoja na kupatiwa haki yake 
kama binadamu ili kusiwe na jamii 
ambayo haina muelekeo.

Inaendelea Uk. 15

Inatoka Uk. 16
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HABARI mAkAlA

Jengo la Baraza la Wawakilishi

Awali Naazilia,  yaliyo mwangu moyoni
Huku nikijinamia, moyo uko tafrani,
Kila nikikumbukia, yaliyojiri nchini 
Lazima wawajibishwe, wote walo makosani

Nchi imejinamia, huzuni tele nyoyoni 
Ajali kutufikia, humu kwetu visiwani
Meli ilojizamia, huko nungwi mkondoni 
Lazima wawajibishwe, wote walo makosani

Vifo vingi metokea, jamaa na wahisani 
Watoto watu wazima, wakike na kiumeni 
Ajali mewafikia, mbaya isiyo mithali
Lazima wawajibishwe, wote walo makosani

Sababu naeelezea, uzembe uloshamiri 
Kwa abiria kujazwa, ovyo humo kwenye meli
Bila hata kuchunguzwa, chombo kiko hali gani
Lazima wawajibishwe, wote walo makosani

Na mizigo kadhalika, mingi iliyosheheni 
Bila kiwango kuekwa, napia bila idadi 
Mingi imekizidia, chombo hicho baharini 
Lazima wawajibishwe, wote walo makosani

Mamia walojifia, watoto wamo kundini 
Nini walichokosea, hata kuwa mashakani 
Haki iloondolewa, ya kuishi duniani
Lazima wawajibishwe, wote walo makosani

Haki iliyo muhimu, kila mtu duniani
Na katiba yalazimu, kwa kutuweka mwangani
Ni kosa kuzidhulumu, nafsi zetu yakini
Lazima wawajibishwe, wote walo makosani

Pia tunawapongeza, hawa wetu viongozi 
Msada kuharakisha, kuokoa  baharini 
Wote yaliyowakuta, maafa haya majini
Lazima wawajibishwe, wote walo makosani 

Lazima Wawajibishwe Wote Walomakosani
Jitihada za haraka, kwa kuleta waokozi
Taasisi zote umma, wote tuko ufukweni
 kunusuru kwa haraka, maisha yalokabili 
Lazima wawajibishwe, wote walo makosani 

pia na kuundwa tume,  ukweli kuutambau 
wakosa wawajibishwe, kwa kila alochangia 
sheria  mkondo wake,  vyema kufuatilia
Lazima wawajibishwe, wote walo makosani

kwa kufika ukingoni,  dua tunawaombea 
uwaingize peponi,      walokwisha tangulia 
uwape swiha mwilini, wale waliobakia
Lazima wawajibishwe, wote walo makosani.

Jina Mwinyi Waziri,
ZLSC,
Unguja.

BARAZA la Wawakilishi la 
Zanzibar limejadili na kupitisha 
jumla ya sheria saba kuanzia 

Januari hadi Oktoba, 2011. Sheria hizo 
zimeshasainiwa na Rais wa Zanzibar. 

Aidha, Baraza la Wawakilishi 
limejadili na kupitisha Miswada mitatu 
ambayo haijasainiwa na Rais; hivyo 
bado ni Miswada. Kwa mujibu wa 
Kifungu cha 63 (2) cha Katiba ya 
Zanzibar ya 1984 kinasema kwamba 
“…..basi jambo halitakuwa na nguvu 
za kisheria mpaka liwe limeamuliwa 
au limetekelezwa na Wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi na vile vile na 
Rais”. 

Kifungu cha 63 (2) kisomeke 
pamoja na Kifungu cha 78 (2) 
kinachosema kwamba “bila ya 
kuathiri masharti mengine ya Katiba 
hii, nguvu za kutunga sheria katika 
Baraza la Wawakilishi itakuwa kwa 
kupitishwa Miswada katika Baraza la 
Wawakilishi”. 

Vile vile, Kifungu cha 78 (3) 
kinasema kwamba “wakati Mswada 
umepitishwa na Baraza la Wawakilishi, 
Spika ataupeleka kwa Rais ndani ya 
siku thelathini kupata kibali chake”. 

Aidha, Kifungu 79 (1) kinasema 
kwamba “….Rais anaweza ndani ya 
siku tisini ama kukubali au kukataa 
kuukubali, na iwapo atakataa Mswada, 
basi ataurudisha kwenye Baraza la 
Wawakilishi pamoja na maelezo ya 
sababu zake za kukataa kuukubali 

Sheria Mpya Zanzibar

Mswada huo.” 
Vile vile, Kifungu cha 79 (2) 

kinasema kwamba “…..baada ya 
siku tisini tokea siku ya kuwasilishwa 
mswada kwa Rais kumalizika bila ya 
kukubaliwa au kukataliwa na Rais, 
Mswada huo utachukuliwa kuwa ni 
Sheria”.

SHERIA
1. Sheria ya kuweka masharti ya 

Uendelezaji, Ukuzaji na Uwekaji 
wa Viwango na Ubora wa Bidhaa 
na Usimamizi wa Huduma 
Zinazolingana na Hizo – Nam. 
1/2011.

2. Sheria za Kuweka Miundo, 
Uendeshaji na Usimamizi wa 
Utumishi wa Umma Zanzibar – 
Nam. 2/2011.

3. Sheria ya Kufuta Sheria ya Mfuko 
wa Elimu ya Juu Nam. 6/2001 na 
Kuweka Sheria Mpya ya Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu – Nam. 
3/2011.

4. Sheria ya Mikataba ya Amana 
ya Mali Zinazohamishika Nam. 
4/2011.

5. Sheria ya Kufuta Sheria ya 
Mpango wa Taifa wa Kujitosheleza 
kwa Chakula (MTAKULA) Nam. 
3/1988 na Kutunga Sheria Mpya 
ya Uhakiki wa Chakula na Lishe, 
Zanzibar – Nam. 5/2011.

6. Sheria ya Mtoto itakayotoa 
Haki na Maslahi Bora ya Mtoto, 
Itakayoshughulikia Watoto 

na Matatizo na Sheria, Ulezi, 
Ukaaji, Kumuona na Kumtunza 
Mtoto, Kuwasili, Hatua maalum 
za Kiunga Kuhusiana na Mtoto, 
Ridhaa ya Utabibu wa Kidaktari, 
Itakayoanzishwa Skuli za 
marekebisho, Makaazi na Matunzo 
ya Kutwa itakayorekebisha Sheria 
ya Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai na Kusahihisha Sheria 
Zinazohusiana na Mambo Haya – 
Nam. 6/2011.

7. Sheria ya Kuanzisha Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege Zanzibar, 
Kazi zake na Mambo Mengine 
Yanayohusiana na hayo – Nam. 
8/2011. 

8. Sheria ya Kuweka Masharti ya 
Utawala, Udhibiti na Uendeshaji wa 
Viwanja vya Ndege vya Zanzibar – 
Nam. 9/2011.

MISWADA
1. Mswada wa Sheria ya Kuweka 

Masharti ya kuanzisha Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali.

2. Mswada wa Sheria ya Kuanzisha 
Shirika la Taifa la Biashara na 
Kuweka Masharti Bora kwa ajili 
ya Usarifu, Uendelezaji, Uzalishaji 
Biashara na Ukuzaji Karafuu na 
Mazao Mengine ya Kilimo.

3. Mswada wa Sheria ya Kurekebisha 
baadhi ya Sheria na kuweka 
masharti bora ndani yake.

Mhadhiri wa Sheria Chuo Kikuu, Tunguu Zanzibar, Ali Uki akichangia 
katika Mdahalo wa Mustakbali wa Muungano uliofanyika SUZA 
Septemba mwaka huu Zanzibar.

Mshiriki wa Mdahalo wa Mustakbali wa  Muungano, akitoa mawazo 
yake kuhusu Muungano wa Tanzania katika Mdahalo wa Katiba mpya 
uliofanyika SUZA Septemba mwaka huu Zanzibar.

Mshiriki wa Mdahalo wa Mustakbali wa Muungano, Juma Said Sanani 
akitoa mawazo yake kuhusu Muungano wa Tanzania katika Mdahalo wa 
Katiba mpya uliofanyika SUZA Septemba mwaka huu Zanzibar.

Mshiriki wa Mdahalo wa Mustakbali wa Muungano, Hussein Ibrahim 
akionesha waraka kujenga hoja kuhusu Muungano wa Tanzania katika 
Mdahalo wa Katiba mpya uliofanyika SUZA Septemba mwaka huu 
Zanzibar.

Mshiriki wa Mdahalo wa Mustakbali wa Muungano, Mwamvua Mfaume 
akitoa mchango wake katika Mdahalo wa Katiba mpya uliofanyika 
SUZA Septemba mwaka huu Zanzibar.

Mkalimani wa lugha ya ishara akitafsiri kwa watu wasioweza kusikia 
katika Mdahalo wa Mustakbali wa Muungano, katika Katiba mpya 
uliofanyika SUZA Septemba mwaka huu Zanzibar.
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WASHIRIKI wa Mdahalo wa 
Katiba mpya ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 

wamesisitiza umuhimu wa wananchi 
kushirikishwa kujadili aina ya Katiba 
wanayoitaka.

Walisema ushirikishwaji wa umma 
katika utayarishwaji wa Katiba mpya 
ni nguzo muhimu ya demokrasia na 
kutawafanya wananchi kuiheshimu 
na kuhisi ni Katiba yao.

Washiriki wa Mdahalo huo wa wazi 
walikuwa wakijadili mada “Mustakbali 
wa Muungano katika Katiba Mpya” 
iliyowasilishwa na Mwanasheria 
Mwandamizi Zanzibar, Ibrahim Mzee 
Ibrahim, katika ukumbi wa Chuo 

Sauti za Wananchi Zipewe 
Nafasi Katika Katiba Mpya

Kikuu cha Taifa Zanzibar.
Walisema kwamba wananchi 

wa pande zote mbili za Muungano 
hawakushirikishwa katika utayarishaji 
wa Katiba zote tano za Tanzania na 
Katiba tatu za Zanzibar.

“Wananchi walinyimwa haki ya 
kutoa mawazo yao na kujadili Katiba 
zao,” walisema na kusisitiza kwamba 
sauti za wananchi lazima zipewe uzito 
katika Katiba mpya.

Aidha, washiriki walisema ni 
kinyume na demokrasia Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kupewa mamlaka ya kutayarisha 
hadidu rejea (terms of reference) peke 
yake bila ya kuwashirikisha wananchi.

Walisema kwamba Rais anaweza 
kutayarisha hadidu rejea ambazo 
zitakuwa na ushawishi wa mjadala 
kulenga matakwa anayotaka yeye 
binafsi.

Vile vile, hoja mbali mbali za 
kuboresha kasoro za kikatiba na 
kiutawala zinazoleta kero katika 
Muungano zijadiliwe kwa uwazi na 
kutafutiwa ufumbuzi unaofaa.

Mdahalo huo uliokuwa ukitangazwa 
moja kwa moja katika baadhi ya redio 
na televisheni ulitayarishwa kwa 
mashirikiano bainya ya Kituo cha 
Huduma za Sheria Zanzibar na Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
kiliopo Kijitonyama, Dar es Salaam.

Mwanasheria Ibrahim Mzee Ibrahim akiwasilisha mada ya Mustakbal 
wa Muungano katika Katiba mpya, katika mdahalo wa Katiba 
uliofanyika SUZA Septemba mwaka huu Zanzibar.

Rais wa Chama cha Wanasheria Tanganyika (Tanganyika Law Society) 
Stola akichangia katika Mdahalo wa Mustakbali wa  Muungano SUZA 
Septemba mwaka huu Zanzibar.

Baadhi ya washiriki wa Mdahalo wa Mustakbali wa  Muungano SUZA 
Septemba mwaka huu Zanzibar.

Mwanasheria Harold Sungusia kutoka Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC) Dar es Salaam akitoa maelezo mafupi kabla ya 
ufunguzi wa Mdahalo wa Katiba uliofanyika SUZA Zanzibar.


