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KATIBA YA KITUO CHA HUDUMA ZA SHERIA ZANZIBAR, 1992 

UTANGULIZI 

 

Tukiwa wenye kutaka kuunda jamii ambayo katiba ndiyo inayotawala, 

utawala wa sheria unaheshimiwa na haki za binadamu zinatekelezwa; 

jamii ambayo usawa, haki za kijamii, ustahamilivu na utawala bora ndio 

kaida yake; sisi, wanasheria na wanaharakati wa haki za binadamu, 

tumeamua kuunda chama kinachoamini na kupigania misingi hii ambayo 

tunaiamini kwa dhati kabisa. 

 

IBARA YA KWANZA 

Jina la Kituo 

Jina la Kituo litakuwa Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar ambalo katika katiba hii 

litakuwa ni Kituo au (ZLSC). 

IBARA YA PILI 

Makao Makuu ya Kituo 

Ofisi iliyosajiliwa ya Kituo itakuwepo Zanzibar Mjini. Hata hivyo, Kituo kinaweza 

kufungua ofisi katika sehemu nyingine za Zanzibar. 

IBARA YA TATU 

Hulka ya Kituo 

Kituo kitakuwa si cha kiserikali, kisichopendelea chama chochote cha siasa, cha 

uanachama wa hiari, kilicho huru na kisichokuwa na madhumuni ya kuingiza faida 

ambacho madhumuni yake makuu ni kutoa huduma za kisheria, msaada wa kisheria na 

huduma nyingine za kisheria kwa kundi la wale walio hatarini kuathirika na wasio na 

uwezo katika jamii ya Zanzibar, kutoa elimu ya kisheria na ya haki za binadamu kwa 

raia, kusambaza elimu ya sheria na kutoa machapisho kuhusu maeneo yote 

yanayohusiana na sheria kwa watu wa Zanzibar. 
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IBARA YA NNE 

Hadhi ya Kisheria 

Kituo ni shirika hai kwa hiyo kitakuwa na haki na uwezo wa kushitaki na kushitakiwa 

kwa jina lake lenyewe na kumiliki mali inayohamishika na isiyohamishika. Kitakuwa na 

muhuri wake rasmi na Nembo. 

IBARA YA TANO 

Dira 

Haki na wote kuweza kuifikia haki. 

IBARA YA SITA 

Dhima 

Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar ni Chama kisichopendelea chama chochote cha 

siasa, kisichokuwa na nia ya kutengeneza faida kilichojitolea kuinua mwamko wa 

wananchi, kuendeleza Haki za Binadamu na Utawala Bora. 

IBARA YA SABA 

Madhumuni 

(1). Madhumuni ya Kituo yatakuwa yafuatayo:  

(a). kutoa huduma za kisheria, msaada wa kisheria na huduma nyengine za kisheria 

kwa wananchi, na hasa kwa wale walio katika hatari ya kuweza kuathirika na 

sehemu ya jamii ya watu wasiokuwa na uwezo. 

(b). kutoa unasihi wa kisheria na uwakilishi kwa masikini, wanawake, watoto, wazee 

na watu wenye ulemavu ambao wamo katika kutafuta upatanishi, majadiliano, 

usuluhishi, mashauriano au kufungua madai mahakamani pale huduma ya 

mwanasheria inapohitajika. 

(c). kuendeleza na kutetea mwenendo wa kuheshimu na kutekeleza haki za binadamu, 

utawala wa sheria, misingi ya demokrasia na utamaduni wa kuwa na amani na 

uvumilivu; 

(d). kufanya shughuli za uthibitishaji kwa mteja yeyote; 

(e). kutayarisha mihtasari ya kisheria kwa wateja;  

(f). kuwasilisha na kuthibitisha nyaraka; 

(g). kutoa ushauri wa kitaalam wa kisheria kwa wananchi; 

(h). kutoa elimu ya sheria na ya haki za binadamu kwa wananchi ili kuinua mwamko 

wa wananchi kuhusu haki zao za msingi na wajubu wao; 
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(i). kutoa huduma nyengine yoyote inayoweza kutolewa na Mawakili lakini iliyo 

ndani ya mipaka ya madhumuni na malengo ya Kituo; 

(j). kufanya, kuratibu au kuagiza ufanywe utafiti juu ya masuala ya kisheria, na kutoa 

ushauri katika maeneo yaliyo ndani ya uwezo wa Kituo; 

(k). kukusanya na kusambaza taarifa za kisheria na kutunza nyaraka; 

(l). kuandaa, kuhariri, kuchapa, kuchapisha, kutoa, kumiliki na kusambaza vitabu, 

magazeti, majarida na machapisho mengine ya kisheria, na kuanzisha, kuunda, 

kuendeleza, kukusanya na kufanya maonyesho yanayohusiana na sheria na haki 

za binadamu; 

(m). kuandaa mikutano, warsha na semina ili kuwawezesha wanazuoni na watu 

mashuhuri kutoka katika nyanja zote za maisha kukutana, kujadiliana na 

kutunga sera kuhusu sheria, msaada wa kisheria na haki za binadamu; 

(n). kuandaa programu za elimu na za kisayansi kwa madhumuni ya kuwapatia 

mafunzo watu binafsi na vikundi watakaoainishwa kuwa kuna uwezekano 

mkubwa wa watu hao kunufaika kutokana na mawasiliano yaliyolenga mambo 

mahasusi yanayotokana na matokeo ya utafiti; na  

(o). Kuzisaidia asasi nyengine na watu binafsi ambazo madhumuni yao ni ya ukarimu 

kwa namna yalivyo „ukarimu‟ ukiwa na maana ya vile ulivyoelezwa katika 

sheria za Zanzibar. 

(2). Kituo kitafanya vile vile shughuli nyengine zozote zilizo halali kama itakavyokuwa 

inafaa katika kuyafikia malengo ya kuwa na mwamko mkubwa wa kisheria, kijamii 

na wa haki za binadamu na kama itakavyokuwa inafaa katika kuyafikia na 

kuyaendeleza madhumuni ya Kituo kama yalivyo humu. 

IBARA YA NANE 

Muundo na Shughuli 

(1). Kituo kimeandikishwa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni ya Ardhi (Urithi wa 

Mfululizo) ya mwaka, 1926 (Sura ya 101 ya Sheria za Zanzibar) na wakati wote 

kitaheshimu Sheria ya Vyama, 1995 (Sheria Na. 6 ya 1995 ya Zanzibar) na kwa 

sababu hiyo madaraka yote ya kuandikishwa yatakuwa chini ya Wadhamini 

Waliosajiliwa wa Kituo.  

(2). Wadhamini Waliosajiliwa watatumia madaraka yao na kufanya shughuli zao kama 

itakavyoelezwa katika Kanuni ya Ardhi (Urithi wa Mfululizo) ya 1926 iliyoelezwa 

na Sheria ya Vyama ya 1995 au sheria husika nyengine yoyote inayotumika.  

IBARA YA TISA 

Wadhamini wa Kituo 

(1). Watakuwepo Wadhamini wa Kituo ambao idadi yao, kwa wakati wowote ule 

haitazidi watano na haitapungua chini ya watatu. Wadhamini wa Kituo ndio 

watakaokuwa Bodi ya Wadhamini (ambao humu itaitwa Bodi). 
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(2). Kipindi cha kuwa madarakani cha wajumbe wa Bodi ya Wadhamini kitakuwa ni 

miaka mitano, kipindi ambacho kinaweza kuongezwa. 

(3). Kwa muundo wa Bodi ya Wadhamini, Kituo kitatilia maanani suala la uiano wa 

kijinsia. 

(4). Wadhamini watamchagua mmoja miongoni mwao kuwa Mwenyekiti wao; ilimradi tu 

mtu huyo awe na shahada ya kwanza kutoka katika chuo kikuu kinachotambulika. 

(5). Wajumbe wa Bodi, kwa uamuzi wa kauli moja, wanaweza kumwalika kwa 

maandishi, mtu mashuhuri mwenye tabia nzuri, muadilifu na uwezo wa 

kitaaluma uliothibitishwa, kujaza nafasi yoyote ile katika Bodi ya Kituo, na 

ambaye, baada ya kukubali kwake kwa maandishi, atakuwa mjumbe wa Bodi. 

(6). Bodi ya Wadhamini itakuwa ndiyo chombo cha kutunga sera cha Kituo. 

(7). Bodi itapewa madaraka ya kuhakikisha kuwa Kituo kinaendeshwa kwa ufanisi, kwa 

namna ya kuleta matokeo na kwa utaratibu mzuri na kinatekeleza madhumuni, sera 

na maamuzi yake. 

(8). Bodi itakutana kwa uchache mara moja baada ya kila miezi mitatu. Unaweza 

kuitishwa mkutano wa Bodi wa dharura kwa maombi ya Mwenyekiti, Mkurugenzi 

Mtendaji au wadhamini wawili wowote wale. 

(9). Bodi inaweza kuendesha shughuli za kikao katika mkutano wowote ulioitishwa ikiwa 

kwa uchache angalau wajumbe watatu wamehudhuria. 

(10). Miongoni mwa shughuli nyingine ambazo Bodi imepewa na Katiba hii, itasimamia 

pia utekelezaji wa Viwango vya Maadili vya Kituo na kutekeleza Madhumuni ya 

Kituo. 

(11). Mara kwa mara, na pale inapolazimu, Bodi inaweza kuunda kamati ili 

kushughulikia masuala mahasusi kwa niaba ya Bodi na kamati hiyo kutoa taarifa 

kwenye Bodi. 

(12). Taratibu za Bodi na za kamati yoyote itakayoundwa na Bodi zitakuwa kama 

zitakavyoagizwa na Bodi. 

(13). Pale ambapo utahitajika ushauri wa kitaalam, Bodi itakuwa na uhuru wa kuwaalika 

wataalam ili kutoa huduma za ushauri wa kitaalam kwa Bodi. 

(14). Shughuli nyingine za Bodi ya Wadhamini zitakuwa: 

(a). Kusimamia maendeleo na ustawi wa Kituo; 

(b). Kuwa mtunzaji pekee wa rasilimali na maslahi mengine ya Kituo; 

(c). Kuandaa Kanuni kwa ajili ya uendeshaji mzuri wa shughuli za Kituo; na 

(d). Kushughulikuia mambo yote ya Kituo yanayohusiana na kuvunjwa kwake kwa 

mujibu wa masharti husika ya Katiba hii. 

(15). Wadhamini Waliosajiliwa watatekeleza wajibu wao kwa hiari isipokuwa kama 

yatakuwepo matumizi au gharama walizozigharamia wao kwa ajili ya au kwa 

maslahi ya Kituo, basi gharama hizo zitarudishwa. 

(16). Wadhamini watakaoajiriwa na au kupitia kwa Kituo kwa ajili ya kazi maalumu ya 

kitaalam au ushauri watalipwa ipasavyo lakini watatakiwa kutoa asilimia 20% ya 

malipo hayo kwa Kituo. 
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(17). Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo atakuwa mjumbe asiye rasmi wa Bodi ya 

Wadhamini na Katibu wa Bodi hiyo. 

IBARA YA KUMI 

Kusita kuwa Mdhamini 

(1). Mtu atasita kuwa Mdhamini wa Kituo kwa hali zifuatazo:  

(a). Kwa kukubali nafasi ya uongozi katika chama cha siasa, kuwa Mbunge au 

Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi, au kuteuliwa kuwa Waziri au Naibu 

Waziri au uteuzi mwingine wowote wa kisiasa; 

(b). Kwa maombi yake yeye mwenyewe kwa maandishi, na maombi hayo 

kujadiliwa na kukubaliwa na mkutano wa Bodi ya Wadhamini; 

(c). Kutohudhuria mikutano mitatu mfululizo ya Bodi bila ya sababu za kimsingi; 

(d). Kuwa na tabia ya kufanya mambo ambayo yanakwenda kinyume na maslahi ya 

Kituo; 

(e) Kwa kutokea jambo lolote lile litakaloufanya uanachama wake kuwa mjumbe 

kukinzana na malengo na madhumuni ya Kituo; 

(f). Kutokuwa na uwezo kwa kudumu kulikosababishwa na afya mbaya au sababu 

nyengine yoyote ile; 

(g). Kuzuiliwa kwa mujibu wa sheria yoyote inayotumika; na 

(h). kwa kufa. 

(2). Wajumbe wa Bodi walio wengi wanaweza, kama wakiona ni lazima, kumwomba 

mjumbe ambaye anakiuka Katiba ya Kituo, kujiondoa katika nafasi yake. Pindi ombi 

kama hilo likitolewa, itabidi liheshimiwe. 

IBARA YA KUMI NA MOJA 

Wanachama wa Kituo Walioshirikishwa 

(1). Mjumbe yeyote wa Bodi anaweza kumteua mtu maalum aliyejitolea katika kupigania 

utawala wa sheria, utawala bora na kuheshimu haki za binadamu ili kuwa 

mwanachama aliyeshirikishwa wa Kituo, ambaye baada ya kukubaliwa na 

Wajumbe wote wa Bodi, atakuwa Mwanachama aliyeshirikishwa wa Kituo 

(ambaye katika katiba hii ataitwa Mshirikishwaji).  

(2). Mshirikishwaji atakuwa na wajibu wa kuheshimu Katiba hii na Kanuni na Taratibu 

za Kituo. 

(3). Mshirikishwaji lazima awe mtu mwenye uwezo wa kuchukua hadhari kabla ya athari 

katika kuendeleza sura, hadhi na kazi ya Kituo.  

(4). Mshirikishwaji atakuwa na haki ya kujieleza kwa uhuru kabisa juu ya mambo yote 

yanayohusiana na Kituo. 

(5). Mshirikishwaji wa Kituo atakuwa na, miongoni mwa vitu vingine, haki na wajibu 

ufuatao: 
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(a). kushiriki kikamilifu katika shughuli za hadhara za Kituo; 

(b). Kutumia vifaa vya Kituo; 

(c). kunufaika na huduma zote zinazotolewa na Kituo; 

(d). kupata habari kuhusu mambo ya Kituo; 

(e). kupata machapisho ya Kituo;  

(f). kuchukua majukumu na kutekeleza wajibu kama atakavyotakiwa na Bodi ya 

Wadhamini ya Kituo, Mwenyekiti au Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo; na 

(g). kuheshimu masharti ya Katiba hii ambayo itakuwa ndiyo mwongozo mkuu kwa 

shughuli za Kituo; Kanuni na Taratibu na maagizo mengine ya Kituo. 

IBARA YA KUMI NA MBILI 

Kusita kuwa Mwanachama Mshirikishwaji 

(1). Mtu atasita kuwa mwanachama Mshirikishwaji wa Kituo katika hali zifuatazo: 

(a). Kufuatia ombi lake mwenyewe kwa maandishi; 

(b). Ikiwa mtu huyo, kwa sababu yoyote ile atasita kuendelea kushiriki katika 

shughuli za Kituo na/au atasita kuchangia katika kuendeleza malengo na 

madhumuni ya Kituo; 

(c). Kwa kutokea jambo lolote lile ambalo litaufanya uanachama wake kukinzana na 

malengo na madhumuni ya Kituo; au 

(d) Kwa kifo chake; 

(2). Hatima ya mwanachama Mshirikishwaji kuhusiana na hali yoyote iliyoelezwa katika 

Ibara ya 11 (1) itajadiliwa na kuamuliwa na Bodi ya Kituo. 

IBARA YA KUMI NA TATU 

Kikao cha Wadau 

(1). Patakuwepo na Kikao cha Wadau wa Kituo (katika Katiba hii kitaitwa Kikao). 

(2). Kikao cha Wadau kitakuwa na wanachama wasiozidi ishirini na tano watakaoteuliwa 

na Bodi ya Kituo kwa mapendekezo ya Mkurugenzi Mtendaji kila mwaka kutoka 

katika jumuiya za kiraia na idara za serikali zinazoshirikiana au kufanyakazi kwa 

karibu na Kituo au zinazoendesha programu na Kituo. 

(3). Madhumuni ya Kikao yatakuwa: 

(a). kujadili na kushauri au kupendekeza kwa Bodi ya Kituo mipango, programu na 

jambo jingine lolote linalokihusu Kituo ambalo limewasilishwa kwenye kikao 

hicho na Bodi ya Kituo; 

(b). Kuanzisha majadiliano juu ya jambo lolote mwafaka kwa Dhima, Dira na 

Madhumuni ya Kituo kwa madhumuni ya kuboresha kazi ya Kituo; 
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(c). kusaidia katika kuendeleza na kuimarisha uhusiano kati ya Kituo na Serikali, 

jumuiya za kiraia na wananchi kwa jumla; na 

(d). kupendekeza kwa Bodi ya Wadhamini ya Kituo na Uongozi wa Kituo juu ya 

utendaji mzuri wa kiueledi, kuimarisha kaida za demokrasia ndani ya Kituo 

na kudumisha viwango vya hali ya juu vya maadili. 

(4). Kikao cha Wadau kitachagua Mwenyekiti wake miongoni mwa wajumbe wake. 

(5). Wajumbe wa Bodi ya Kituo watahudhuria mikutano ya Kikao hicho wakiwa 

wajumbe wasio rasmi. 

(6). Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo ataiwezesha mikutano ya Kikao hicho. 

(7). Kumbukumbu, mapendekezo na ushauri wa kikao vitawasilishwa kwenye Bodi ya 

Kituo na Mkurugenzi Mtendaji kwa maandishi. 

(8). Kikao kitafanyika mara moja kwa mwaka kikiwa kikao chake cha kawaida. Hata 

hivyo, Wadau wanaweza kuitisha mkutano usio wa kawaida kwa maombi ya, kwa 

uchache thuluthi moja ya wanachama kwa kushauriana na Mkurugenzi Mtendaji. 

IBARA YA KUMI NA NNE 

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 

(1). Atakuwepo Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo atakayekuwa Afisa Mtendaji Mkuu wa 

Kituo. 

(2). Mkurugenzi Mtendaji lazima awe na digiri ya sheria kutoka katika chuo kikuu 

kinachotambulika. 

(3). Mkurugenzi Mtendaji atateuliwa na Bodi ya Kituo kwa mapendekezo ya jopo la watu 

waadilifu wa hali ya juu walioteuliwa na Bodi ili kuteua na kuhoji watu kufuatana 

na masharti na makubaliano kama yatakavyoonekana yanafaa na Bodi ya Kituo. 

(4). Mkurugenzi Mtendaji atakuwa ndiye Afisa Mkuu na Afisa Masuuli wa Kituo na 

atakuwa na kazi zifuatazo: 

(a). kutekeleza maamuzi yote ya kisera yatakayofanywa na Bodi ya Kituo; 

(b). Kuchukua hatua kufuatana na utashi wake mwenyewe wa kuendeleza uwezo 

wa Kituo; 

(c). kushughulikia mambo yote yanayohusiana na utawala kwa jumla na fedha za 

Kituo; 

(d). kufanya shughuli za kila siku za kuendesha Kituo; na 

(e) kushughulikia nidhamu ya watumishi. 

(5). Mkurugenzi Mtendaji atafanya au atasababisha kufanywa kazi zifuatazo: 

(a). kuandika na kuweka kumbukumbu za mikutano ya Bodi ya Kituo;  

(b). kuhakikisha kuwa kumbukumbu za Kituo zinawekwa vizuri katika ofisi ya 

Kituo; 

(c). kuhakikisha kuwa mali za Kituo zinawekwa na kutunzwa vizuri; 

(d). kusimamia uendeshaji mzuri wa shughuli na programu za Kituo; 
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(e). kutayarisha na kuwasilisha kwenye Bodi ya Kituo, baada ya kila miezi mitatu, 

ripoti ya shughuli za Kituo na hali ya kifedha ya Kituo; 

(f). Kutayarisha taarifa ya mwaka na taarifa ya fedha kwa ajili ya ukaguzi; 

(g). kuwa Katibu wa Bodi; 

(h). kufanya shughuli nyengine zozote atakazopewa na Bodi ya Kituo au kwa niaba 

ya Bodi hiyo. 

(6). Katika kufanya kazi zake, Mkurugenzi Mtendaji atawajibika kwa Bodi ya 

Wadhamini ya Kituo itakayokuwa ndiyo yenye mamlaka ya nidhamu kwa ofisi hii. 

IBARA YA KUMI NA TANO 

Kamati ya Usimamizi ya Kituo 

(1). Patakuwa na Kamati ya Usimamizi ya Kituo (humu itaitwa Kamati). 

(2). Kamati itakuwa na wajumbe wafuatao:- 

(a). Mkurugenzi Mtendaji atakayekuwa Mwenyekiti; 

(b). Afisa wa Fedha na Utawala atakayekuwa Mjumbe; na  

(c). Afisa wa Fedha/Mhasibu atakayekuwa Mjumbe; 

(d). Waratibu wa ofisi ndogo za Kituo; na 

(e). Mtumishi mmoja atakayewakilisha watumishi atakayeteuliwa/atakayechaguliwa 

na watumishi. 

(3). Shughuli kubwa za Kamati hii zitakuwa: 

(a) kufuatilia na kutekeleza maamuzi ya Bodi; 

(b). kupitia utendaji wa kazi wa watumishi wa Kituo; 

(c). kutathmini maendeleo ya programu za Kituo; 

(d). kutoa mapendekezo mbalimbali kwa Bodi; na 

(e). kufanya shughuli nyengine yoyote kama itavyoelekezwa na Bodi. 

(4). Kamati itakutana kwa uchache mara moja baada ya kila miezi mitatu. 

IBARA YA KUMI NA SITA 

Watumishi wa Kituo 

(1). Watakuwepo watumishi wa kituo wa makundi mbalimbali watakaoteuliwa na Bodi 

ya Kituo kwa makubaliano na masharti ambayo Bodi itayaona yanafaa kwa mujibu 

wa sheria. 

(2). Watumishi wote wa Kituo, isipokuwa Mkurugenzi Mtendaji watawajibika kwa 

Mkurugenzi Mtendaji. 

(3). Watakuwepo watumishi wa kujitolea katika Kituo ambao watachangia katika kazi za 

Kituo. 
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(4). Watumishi wa kujitolea wataruhusiwa kufanyakazi katika Kituo na Bodi kwa 

mapendekezo ya Mkurugenzi Mtendaji na watawajibika kwa Mkurugenzi Mtendaji 

kwa shughuli zao za kila siku. 

(5). Watumishi wa kujitolea watakaotoka nje ya Zanzibar watakuwa na dhama ya 

kujikimu wao wenyewe na kwa masuala yanayohusu kuishi kwao Zanzibar ikiwa ni 

pamoja na nyumba na uhamiaji na mahitaji mengine ya kiserikali. Kituo, kwa 

kuombwa, kinaweza kusaidia katika kuwatambulisha watumishi wa kujitolea 

serikalini pale patakapokuwepo na vikwazo. 

(6). Kwa mchango wao katika Kituo, watumishi wa kujitolea watarudishiwa na Kituo 

gharama na matumizi waliyofanya kwa ajili ya au kwa maslahi ya Kituo. 

(7). Wakati watumishi wakujitolea binafsi wanakaribishwa katika Kituo, umuhimu na 

kipaumbele vitatolewa kwa watumishi wa kujitolea kutoka au waliopendekezwa na 

asasi, za hapa nchini na za nje, ambazo zinafanya kazi kwa karibu na kushirikiana 

na kituo katika nyanja mbalimbali. 

(8). Kutakuwepo na makundi mengine ya watumishi wa muda watakaoteuliwa kwa ajili 

ya miradi na programu mahasusi za Kituo. 

(9). Watumishi na watumishi wa kujitolea wa Kituo ambao watakodiwa na au kwa 

kupitia kwenye Kituo kwa ajili ya kazi maalumu ya kitaalam au ushauri watalipwa 

ipasavyo lakini watatakiwa kutoa asilimia 20% ya malipo hayo kwa Kituo. 

(10). Watumishi wote wa Kituo walio katika makundi mbalimbali watalazimika kutii 

Viwango vya Maadili vya Kituo. 

IBARA YA KUMI NA SABA 

Viwango vya Maadili 

(1). Watu wote wanaoshiriki katika shughuli za Kituo watafanya shughuli zao kwa 

mujibu wa Katiba hii. Zaidi ya hilo, kila mtu atatarajiwa: 

(a). Kuonyesha imani kubwa na ustahamilivu kwa wengine kwa mambo yote 

yanayohusiana na Kituo. 

(b). Kuonyesha tabia ya kuridhisha, uaminifu na uwazi na moyo wa kujitolea kwa 

shughuli za Kituo; 

(c). Kutotumia vifaa vya Kituo, jina au itibari kwa kujipatia maslahi binafsi au 

maslahi yoyote ya chama cha siasa, kidini, kikabila au maslahi mengine kama 

hayo ambayo yanakinzana na madhumuni ya Kituo; 

(d). Kutokuwa na tabia ambayo inakinzana na maslahi ya Kituo. 

(2). Utakuwa ni wajibu wa Bodi ya Kituo kuhakikisha kuwa viwango vya maadili vya 

Kituo vinaendelezwa. 
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IBARA YA KUMI NA NANE 

Fedha 

(1). Fedha za Kituo zitapatikana kutokana na vyanzo vile tu ambavyo masharti yake 

hayatazuia kwa namna yoyote ile utekelezaji wa madhumuni ya Kituo kama 

yalivyo katika Ibara ya Saba ya Katiba hii au yanayoweza kuyumbisha msimamo 

na heshima ya Kituo;  

(2). Mapato na mali ya kituo, popote itakapopatikana, vitatumika kwa ajili ya kuendeleza 

madhumuni ya Kituo tu kama ilivyoelezwa katika Ibara ya Saba ya Katiba hii; 

(3). Fedha zote zitatumika kwa namna itakavyoidhinishwa na Bodi ya Kituo; 

(4). Fedha zote za Kituo zitawekwa katika Benki iliyoidhinishwa na Bodi ya Kituo; 

(5). Watakuwepo watia saini wawili kwa hundi za akaunti ya Kituo, ambao ni Muhasibu 

au Mkurugenzi Mtendaji kwa upande mmoja, na Mwenyekiti na mjumbe mwengine 

wa Bodi ya Wadhamini, kwa upande mwengine. 

(6). Miamala yote itakayofanyika na Kituo au kwa niaba ya Kituo itakuwa kwa jina la 

Kituo; 

(7). Vitabu vya mahesabu vitawekwa makao makuu ya Kituo na hesabu zote za fedha, 

mezania na ripoti zilizokaguliwa zitawasilishwa kwenye Bodi ya Kituo kila mwaka; 

(8). Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo atakuwa ndiye Afisa masuuli wa Kituo. 

(9). Mwaka wa fedha wa Kituo utakuwa ni miezi kumi na mbili, kuanzia tarehe 1 Januari 

na kumalizika tarehe 31 Desemba kila mwaka. 

IBARA YA KUMI NA TISA 

Mali na Madeni 

Mali na madeni ya Kituo vitakabidhiwa na kusimamiwa na Wadhamini Waliosajiliwa wa 

Kituo. 

IBARA YA KUMI NA MBILI 

Mkaguzi 

(1). Atakuwepo Mkaguzi wa Kituo atakayeteuliwa na Bodi atakaekuwa na kazi ya 

kukagua mahesabu yote ya Kituo na kufanya shughuli zote kama inavyotakiwa na 

sheria iliyopo. 

(2). Hakuna Mdhamini, Mjumbe wa Bodi, Mshirikishwaji, Mtumishi au Mfanyakazi wa 

Kujitolea wa Kituo au jamaa zao au watu wanaowahusu atakayeruhusiwa kuwa 

Mkaguzi wa Kituo. 

(3). Mkaguzi atawasilisha mahesabu yaliyokaguliwa ya Kituo kwa Bodi. 
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IBARA YA ISHIRINI NA MOJA 

Marekebisho 

Mjumbe yeyote wa Bodi au Mshirikishwaji wa Kituo au mtumishi anaweza kupendekeza 

marekebisho yoyote yale ya Katiba hii kwa Mwenyekiti wa Bodi au kwa Mkurugenzi 

Mtendaji, na mapendekezo hayo yatawasilishwa kwa majadiliano na Bodi ya Kituo na 

azimio lolote kuhusiana na mapendekezo hayo litaamuliwa kwa kukubaliana kwa kauli 

moja. 

IBARA YA ISHIRINI NA MBILI 

Kuvunjwa 

(1). Kituo hakitavunjwa isipokuwa kwa azimio linaloungwa mkono na wajumbe wanne 

kati ya wajumbe watano wa Wadhamini Waliosajiliwa wa Kituo katika mkutano 

ulioitishwa mahasusi kwa madhumuni hayo. 

(2). Uamuzi wa kukivunja kituo ukishachukuliwa, na baada ya madeni yote kulipwa, mali 

au rasilimali yote ya Kituo itatolewa sadaka kwa vyama ambavyo madhumuni yao na 

mwenendo wao, kwa mujibu wa maoni ya Wadhamini Waliosajiliwa, yanakubaliana 

na madhumuni ya Kituo kama yalivyo katika Ibara ya Saba ya Katiba hii. 

IBARA YA ISHIRINI NA TATU 

Ufafanuzi 

(1). Katika katiba hii, isipokuwa kama muktadha unakusudia vingine: 

“Mshirikishwaji” ina maana ya mwanachama mshirikishwaji wa Kituo kama 

ilivyoelezwa na kufafanuliwa na Ibara ya 11 ya Katiba hii. 

“Bodi ” ina maana ya Bodi ya Wadhamini ya Kituo kama ilivyoelezwa katika Ibara 

ya 9 ya Katiba hii. 

“Kituo” ina maana ya kituo cha Huduma za Sheria kama kilivyoelezwa katika Ibara 

ya 1 ya Katiba hii. 

“Mwenyekiti” ina maana ya Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini wa Kituo kama 

anavyoteuliwa chini ya masharti ya Ibara ya 9 (3) ya Katiba hii. 

“Katiba” ina maana ya Katiba hii inayoanzisha Kituo cha Huduma za Sheria 

Zanzibar ya 1992 kama itakavyofanyiwa merekebisho mara kwa mara. 

“Mkurugenzi Mtendaji” ina maana ya Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo anayeteuliwa 

kwa mujibu wa masharti ya Ibara ya 14 ya katiba hii. 

“Kamati ya Usimamizi” ina maana ya Kamati ya Kituo iliyoanzishwa kwa mujibu 

wa Ibara ya 15 ya Katiba hii. 

“Mtumishi” ina maana ya mtu yeyote aliyeajiriwa na Kituo kwa mujibu wa Ibara ya 

16 ya Katiba hii. 
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“Mdau” ina maana ya asasi au idara ya serikali iliyoteuliwa kuwa mdau wa Kituo 

chini ya Ibara ya 13 ya Katiba hii. 

“Muhuri” ina maana ya muhuri wa kawaida wa Kituo kama ilivyoelezwa katika 

Ibara ya 4 ya Katiba hii. 

“Wadhamini” ina maana ya Wadhamini Waliosajiliwa wa Kituo ambao kuteuliwa 

kwao na shughuli zao vinaelezwa katika Ibara ya 9 ya Katiba hii. 

“Mfanyakazi wa kujitolea” ina maana ya mtu binafsi ambaye si mtumishi wa Kituo 

lakini anafanyakazi katika au chini ya usimamizi wa Kituo kwa njia ya kujitolea 

kama ilivyoelezwa katika Ibara ya 16 ya Katiba hii. 

(2). Pale utakapotokea mgogoro wowote kuhusiana na ufafanuzi wa jambo lolote katika 

Katiba hii, Bodi ya Wadhamini ya Kituo itakuwa na madaraka ya kuusuluhisha 

mgogoro huo. 

 

IMETHIBITISHWA Zanzibar tarehe 1 Februari, 1992 na kuanza kutumika tarehe 29 Mei 

1992. 

 

Marekebisho ya 1 ya Katiba yalifanyika tarehe 8 April, 2001, na kuanza kutumika tarehe 

1 Mei, 2001. 

 

Marekebisho ya 2 ya Katiba yalifanyika tarehe 28 Desemba, 2009 na kuanza kutumika 

tarehe 1 Januari, 2010. 

 

Marekebisho ya 3 ya Katiba yalifanyika tarehe 29 Desemba, 2013 na kuanza kutumika 

tarehe 1 Januari, 2014. 


